Tue 23 Apr 2024 17:47:57

Author Topic: วิเคราะห์อาการช่วยผมหน่อยครับ ความร้อนขึ้นหาสาเหตุไม่เจอ  (Read 11011 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline amdxp

• Newbie
  • *
    • View Profile
อาการ เวลาขับรถไปนานๆๆ(เน้นนานๆ)เปิดแอร์ด้วย จากการสังเกตุอาการโดยเฉพาะขับในเมืองรถติดๆความร้อนจะขึ้นชี้ไป 10นาฬิกา พอรถวิ่งจะค่อยๆลดลงมา แต่บางครั้งในขณะที่รถวิ่งความร้อนก็ค่อยๆขี้นไป วิ่งไปสักระยะจะค่อยๆลดลงมา  ช่างบอกว่าเวลาความร้อนขึ้นให้เปิดฝากระโปรงดูว่าพัดลมหมุนหรือป่าว แต่เวลาความร้อนขึ้นไม่อยู่ในสถานะที่จะลงไปเปิดฝากระโปรงดูได้ มาถึงบ้านไม่ดับเครืองจอดทิ้งไว้ไปเป็นครึ่งชั่วโมงความร้อนก็ปกติ พัดลมก็ดูดแรง

สิ่งที่ทำไปแล้ว
1.เปลี่ยนวาวล์น้ำแล้ว
2.ล้างหม้อน้ำแล้ว
3.สายท่อต่างๆให้ช่างเช็คแล้วไม่มีปัญหา
ช่วยหาสาเหตุที่ครับว่าจะให้ไปเช็คตรงไหนเพิ่มเติม
เครื่อง H23A ขอบคุณครับ

Offline ตูดหมึก™

• DME Moderator
  • *
  • F22A auto Gas mixer
มีแก๊สไหม

มีน้ำดันที่ป๋องพักน้ำไหม

พัดลมที่ว่าแรงนี่ทดสอบยังไงครับ
"เพราะเจ้าตูดหมึกที่ทำให้ผมมีเพื่อนดีดีอยู่ทั่วประเทศ"
ต่อ : DME288 
Line ID : Dme288

• Newbie
  • *
ติดแก๊สครับ น้ำไม่หาย ตอนที่ให้ช่างซ่อมความร้อนขึ้นแรกๆช่างบอกวาวล์น้ำตายเปลี่ยนใหม่ ก็แต่ความร้อนยังขี้น ไปหาช่างอีกรอบช่างบอกว่าทำไปหมดแล้วเหลือแต่ว่าหม้อน้ำตันหรือไม่ ผมก็ไปล้างหม้อน้ำ ร้านหม้อน้ำก็แยงให้เขาก็บอกว่าหม้อน้ำไม่ตัน
ส่วนความแรงพัดลม
1.ถ้าพัดลมไม่แรงช่างก็น่าจะบอกว่าเป็นที่พัดลมด้วย ช่างเปลียนวาวลน้ำ
2.ล้างหม้อน้ำช่างก็ไม่ได้บอกว่าพัดลมมีปัญหา เพราะหลังจากล้างหม้อน้ำมันก็จะมีการเติมน้ำใล่อากาศ
3.สวนตัวผมก็ว่าพัดลมหมุนแรงอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

• *
ท่อทางน้ำที่วนเข้าหม้อต้ม อยู่ตรงไหนครับ

แล้วทดสอบว่าวาล์วเปิดไหมครับ

"เพราะเจ้าตูดหมึกที่ทำให้ผมมีเพื่อนดีดีอยู่ทั่วประเทศ"

• Newbie
  • *
หม้อต้มจะอยู่ด้านข้างเครื่องยนต์ฝั่งคนขับแถวๆกล่องฟิวต่างๆครับ
ส่วนการทดสอบวาวล์เปิดหรือไม่อันนี้บอกตรงๆผมก็ไม่ทราบ เพราะช่างเปลี่ยนวาวล์น้ำใหม่ให้ครับ และอู่นี้เป็นอู่วางเครื่องและแก๊สให้ผมด้วย
ขอบคุณครับ

• *
เคยเปนนะ เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ๆแท้ศูนย์ แต่วาล์วน้ำไม่เปิด หรือเปิดไม่สุด   

พอลองถอดท่อน้ำแก๊สออก แล้วเอาท่อยางตัวยูใส่แทน(ใช้น้ำมันอย่างเดียว) วาล์วเปิดปกติ

ผมแก้ไขด้วยการย้ายท่อน้ำแก๊ส ตอนนี้หายเป็นปกติครับ

Offline Kanchai

• DME Member
  • *
ถ้าพัดลมแรงอย่างที่บอก หมัอน้ำไม่ตันชัวส์ วาวน้ำก็เปลี่ยนแล้ว มีอีกอย่างเดียว เปลี่ยนปั้มน้ำ อาจจะเป็นไปไดัที่ปั้มน้ำไม่สมบูรณ์
Kanchai dme 162
T. 086-9064870
Line id: kanchai76
มีเงินเป็นพันล้าน ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

• Newbie
  • *
ผมพยามใล่หาสาเหตุขับ รถไปก็สังเกตอาการช่วงเวลาที่ความร้อนขึ้น แต่ที่ผ่านมาก็จะขึ้นในกรณีที่ขับรถนานๆและรถติดๆความร้อนจะขึ้น ส่วนปิดแอร์ความร้อนไม่ขึ้นแต่ปิดแอร์วิ่งนานไม่ไหวร้อนมากๆๆคนขับจะเป็นลมก่อน

ขอบคุณครับ

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

• Full Member
ดูดี ๆ นะครับ พัดลมนี่ ตอนอยู่กับที่มันหมุนแรง แต่พอขับไปมันอ่อนแรงซะงั้น
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
ย้ำคับว่า  หากทำหมดแล้ว  ยังฮีท
ลอง diy ดัดแปลงวาล์วน้ำซิ่งทำเอง  ถอดออกมาตัดสปริงวาล์วออกสักรอบนึง

ผลคือ วาล์วเปิดเร็วขึ้นนิดนึง ปิดช้าลงหน่อย

ย้ำ ทำแบบนี้เมื่อหมดสิ้นหนทางอื่น คราวนี้ไม่ฮีทแน่ เว้นแต่รถไม่มีน้ำ หรือพัดลมไม่หมุน
 :216
« Last Edit: Wed 20 May 2015 17:49:15 by jaxx DevilRays »
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

Offline pbmeehang

• Newbie
  • *
ตั้งแต่วางเครื่องได้ฮอลอะไรไหมหรือวางลงไปเลย ตอนนี้วิ่งมากี่กิโลแล้ว ซื้อเครื่องมาเขาได้เขียนไหมวิ่งมากี่กิโล
ถ้าว่าทำมาหมดแล้ว ปั้มน้ำ ได้เปลี่ยนมันยังคับ
ของผมตอนวางมายังไม่แตะถนนเมืองไทยสั้งลื้อเปลี่ยนซีลทุกตัว สายพาน ลูกรอก ปั้มน้ำ etc
ลองถอดปั้มน้ำดูหน่อยก็ดีครับเผื่อใบมันสึกเยอะก็เป็นไปได้เพราะยังไม่เห้นคุณพูดถึงเรื่องปั้มน้ำเลย

แชร์ประสบการณ์เข็มความร้อนให้นะที่เกิดจากผมเอง
เข็มขึ้น10นาฬิกา ถ้ามีเกจ์ซิ่งมันจะอ่านค่าได้เกิน100Cไปแล้วนะคับ ของผมเคยซัดขึ้นเขาเล่นเข็มขึ้นยังไม่ถึง10นาฬิกาแต่เกจซิ่งมันอ่านค่า
ไปที่102Cเลยอ่ะแต่ยังอยู่ที่ค่ารับได้ของเครื่องผมก็กดต่อสุดๆขึ้นที่105Cไม่เกินนี้ ดูoil tempก็อ่านได้115c ถ้าเข็มไป10นาฬิกานี่น่าเป็นห่วงมากนะครับ ของผม h22ใช้ นมค คาสตอลเอจ
รถเดิมเน้นใช้งานจูนe85

• Newbie
  • *
ตั้งแต่วางเครื่องยังไม่ได้ทำอะไร เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามรอบ จากที่ได้เครืองมา วิ่งไปประมาณ 40000กมได้ ส่วนเรื่องความร้อนขึ้นผมก็หาข้อมูลมาบ้าง ก่อนที่จะเอารถไปทำ ว่ามันน่าจะเกิดจากอะไรบ้าง เรื่องป้ัมน้ำผมก็ถามช่างที่อู่ว่าเป็นไปได้มั้ยว่าจะเป็นที่ปั้มน้ำช่างก็บอกว่าไม่น่าใจจะใช่ แต่ผมก็ยังไม่ได้แจ้งช่างว่าให้ถอดมาเช็คดู ก็ลองเช็คในห้องเครื่องดู ก็จะมีสายยางท่อน้ำหม้อต้มที่พับงอ แต่ยังไม่ได้ถอดขยับ

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
ท่อน้ำพับงอ มีผลเยอะคับ
« Last Edit: Thu 21 May 2015 16:40:42 by jaxx DevilRays »
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX