Fri 26 Apr 2024 04:54:43

Author Topic: ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ สำหรับชาวDME  (Read 37902 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Frankenstyle

• DME Administrator
  • *
    • View Profile
ผมได้สอบถามถึงการทำฝากระโปรง ดำมาฝากเพื่อนๆด้วยว่า การทำฝากระโปรงดำต้องแจ้งสีเพิ่มให้ถูกต้องตามกฎหมายด้วย และฝากระโปรงสีดำที่แจ้งได้ต้องเป้นฝาเดิมทำสีเท่านั้นซึ่งเป็นชิ้นส่วนที่ ได้มาตรฐาน แต่ที่แจ้งไม่ได้ได้แก่พวกฝาไฟเบอร์,เคฟล่าร์ ส่วนฝาเดิมไปเจาะช่องอากาศแล้วทำสีดำผมลืมถามครับ

ส่วนขั้นตอนการแจ้งซันรูฟก็มีดังนี้ครับ
1.ใบเสร็จรับเงินที่มีแวทแล้วจากร้านที่เราซื้อหลังคามา(อันว่ามีแวทไม่แวทนี่แล้วแต่เจ้าหน้าที่แต่ละคนนะครับ)
2.บิลค่าติดตั้งหลังคา
3.ใบรับรองจากวิศวกรเรื่องความแข็งแรงของโครงสร้างหลังคาที่เราได้ติดตั้งเข้าไปครับ
4.เล่มทะเบียนรถ
5.ไปถึงขนส่ง นำรถไปตรวจสภาพ แจ้งว่าจะมาลงเล่มหลังคาซันรูฟ
6.เจ้าหน้าที่จะมาตรวจและรับเอกสารและทำตามขั้นตอนต่างๆต่อไป ก็เป็นอันเสร็จสิ้น
AOU DME 066

Offline Eclipse

• Jr. Member
  • **
ข้อ 3 ทางอู่ที่ทำจะออกให้ใช่ป่าวคับ
DME.216 Kiwe

Offline scott07

• Newbie
  • *
ติดมานานแล้วยังไม่ได้แจ้งเลย จะหาวิศกรที่ไหนตรวจครับ แนะนำให้ด้วย :130

Offline nostoon

• DME Member
  • *
  • DME 123
Note DME 123
Tel : 084-1585442
H22A 11xxxxx
M2Z4 LSD Manual Transmission
ชิวๆ

Offline Ginggana

• Newbie
  • *
    • maxbet
We want people to invent new things, always.

Offline tan13505

• Newbie
  • *
น้าครับ ถ้าในกรณีที่ฝาผมเป็นเคฟล่า ก่อนไปแจ้งผมสับฝาเดิมๆสีดำไปแจ้ง พอกลับมาผมสับเคฟล่าใส่คืน จะได้มั้ยครับ เพราะฝาเคฟล่าน่าจะแจ้งไม่ได้ ขอบคุณครับ

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

• Full Member
เอากรณีผมนะครับ หลังจากเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว 2 ปี ไม่สะดวกเอารถไปขนส่งที่จตุจักร  (เปลี่ยนเครื่องแต่ไม่ได้เขารถไปแจ้งขนส่งจตุจักร ไปขนส่งอื่นครับ)
1.ต้องไปตัดบัญชีเครื่องยนต์ที่ขนส่งจตุจักรครับ อาคาร 2 ชั้น 4 เสียค่าธรรมเนียม 5 บาท เตรียมไปหน่อยนะครับ ผมให้แบงค์ 100 ไป จนท.มองหน้าเลยครับ ไม่มีเงินทอน ส่วนเอกสารก็มีอินวอยที่ได้จากผู้ขายครับ ยื่นแล้ว จนท.เขาก็จะออกเลขให้เรา เป็นอันเสร็จครับ จากนั้นจะไปที่ สนง.ขนส่งไหนก็ได้ทั่วประเทศที่เราสะดวกครับ
2.จากนั้นผมก็ไปที่ขนส่งพื้นที่ 4 วันนี้ถือโอกาส ต่อใบอนุญาตขับรถ แจ้งเครื่องลงเล่ม ต่อทะเบียนด้วยเลย เริ่มจากไปขอคำร้องแล้วกรอกรายละเอียด เอารถเข้าตรวจสภาพ จากนั้น จนท.ก็จะดำเนินการในส่วนของเขา เสร็จแล้วเขาจะออกเอกสารให้เราไปจ่ายค่าธรรมเนียม จบ ครับ ผมเสียภาษีเพิ่ม 55.76 บาท ครับ
***ของผมคู่มือเต็ม จนท.ให้ไปออกคู่มือใหม่ เสียตังค์เพิ่มอีก 100 ต่อภาษีประจำปีเพิ่มเลย ไหน ๆ ก็ตรวจสภาพแล้ว ค่าตรวจ 50 บาท
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ