Fri 29 Mar 2024 02:03:45

Author Topic: การดัดแปลงสภาพรถโดยติดตั้งมูนรูฟ จะต้องแจ้งกับทางขนส่งอย่างไรบ้างครับ  (Read 13301 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ์paonakorn

• Newbie
  • *
    • View Profile
และเมื่อติดตั้งเสร็จแล้วและแจ้งแล้ว เมื่อเจอด่านข้างนอก(ไม่ว่าด่านพระหรือด่านผีก้อตาม)เราจะโดนใบสั่งมั้ยครับ
ขอบคูณผู้รู้ครับ
 :212
The following users thanked this post: ขับหน้าบ้าพลัง

Offline anuwat

• DME Member
  • *
  • วัฒน์ #DME 290#
และเมื่อติดตั้งเสร็จแล้วและแจ้งแล้ว เมื่อเจอด่านข้างนอก(ไม่ว่าด่านพระหรือด่านผีก้อตาม)เราจะโดนใบสั่งมั้ยครับ

ถ้าแจ้งลงเล่มแล้ว ก็จะไม่โดนข้อหาดัดแปลงสภาพรถ(หลังคาซันรูฟ)  แต่จะโดนข้อหาอื่นครับ

:151

Offline armmie

• *
หมายถึงขั้นตอนการแจ้ง เอกสารหรือว่าอะไรครับ ถ้าจะทำการแจ้งต้องเตรียมเอกสารดังนี้ครับ
1. ใบเสร็จหลังคา
2. ใบเสร็จค่าทำหลังคา
3. ใบวิศวกร
4. รูปถ่ายรถก่อนทำ ขณะทำ หลังทำ
5. คู่มือจดทะเบียนรถ
แต่ถ้าเอาสะดวกและอยู่ในเขตกรุงเทพ หลังขนส่งมีร้านรับทำครับ เสร็จสรรพอยู่ประมาณ2,500
อาร์ม DME 742
Accord 91 H22A AUTO

• Newbie
  • *
ใช่ครับ เอกสารที่ใช้อจ้งต้องใช้อะไรบ้างครับ อย่างใบเสร็จค่าหลังคาในกรณีที่ซื้อต่อคนอื่นมาแต่เขาไม่มีให้ จะได้มั้ยครับ
ส่วนใบวิศวกรเราจะได้มาจากที่ไหนครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

Offline armmie

• *
ใช่ครับ เอกสารที่ใช้อจ้งต้องใช้อะไรบ้างครับ อย่างใบเสร็จค่าหลังคาในกรณีที่ซื้อต่อคนอื่นมาแต่เขาไม่มีให้ จะได้มั้ยครับ
ส่วนใบวิศวกรเราจะได้มาจากที่ไหนครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
จ้างให้ร้านเค้าทำเลยก็ได้ครับ สะดวกดี ใบวิศวกรที่ผมหาเจอ เค้าคิดผมตั้ง3,000 บิลvatค่าหลังคา 300-500 ไหนจะเสียเวลาไปทำที่ขนส่งอีก อาจจะไม่ใช่แค่รอบเดียว เพราะเจ้าหน้าที่ค่อนข้างเรื่องมากครับ ของผมเจอจะให้ส่งรถไปตรวจที่กองพิสูจน์หลักฐานด้วย สรุปจ้างร้านหลังขนส่งทำครับ 2,500 จบ
อาร์ม DME 742
Accord 91 H22A AUTO

• Newbie
  • *
เรื่องยาวเลยนะครับ แย่เลยถ้าเปนแบบนี้ครับ ขอบคุณในคำแนะนำนะครับ

Offline Muslim Blue Man

• DME Moderator
  • *
  • G.Garage
ของผมไปทำที่ขนส่งจตุจักร มะค่อยเรื่องมากเท่าไหร่ขอแค่เอกสารครบก็จบเลยครับ มะเกิน 1-2 ชม.

ส่วนใบวิศวกร พร้อมใบเสร็จค่าทำหลังคา 400 ที่หลังขนส่ง ร้านอยู่ติดขนส่งจตุจักรฝั่งเดียวกัน สมาชิกก้ไปใช้บริการหลายคันแล้วครับ

ปล.ตอนผมไปตรวจล้อล้น ฝาดำ ท่อดัง ดิสหลัง ก็ตรวจสภาพผ่านอ่ะครับ ขนส่งจตุจักรมะค่อยเรื่องมากเท่าไหร่ แต่ขนส่งพื้นที่อื่นมะรู้ รู้แต่ขนส่งพื้นที่4 มีนบุรีเขี้ยวมากครับ 5555
บังตือ 035

Tune By G.Garage

Tel.0891855457
The following users thanked this post: Art_Rama2

• Newbie
  • *
อ๋อครับ เด่วผมลองไปสำรวจร้านดูหน่อยแระว่ามีร้านไหนบ้าง เผื่อจะช่วยหลีกเลี่ยงการโดนฟัดเลือดสาดได้บ้างครับ :151
The following users thanked this post: Vtec lizm

Offline Vtec lizm

• Newbie
  • *
ว่าจะไปแจ้งเปลี่ยนหลังมูนลูฟเหมือนกันแต่ไม่มีรูปก่อนทำกับใบวิศวกรใครมีร้านแนะนำด้วยครับขอบคุณครับเอาแบบไม่ต้องเอารถไปตรวจสภาพอะคับผม
« Last Edit: Thu 23 Apr 2015 10:54:23 by Vtec lizm »