Fri 29 Mar 2024 00:38:24

Author Topic: มูเล่ย์หน้าเครื่องดังๆ ส่ายๆ มาลองดูกันนะครับ ก่อนกินข้าวลิง  (Read 58282 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
    • View Profile
 :151 มูเล่ย์หน้าเครื่อง

เคสของผมเครื่อง H22A แต่จริงๆแล้วก็หลักการเดียวกันหมด ต่างแค่ขนาด จำนวนร่องสายพาน รูกลาง
อาการคือติดเครื่องหรือขับๆไปแล้วมีเสียงเหมือนเหล็กสีกันในห้องเครื่อง ดังเบาตามรอบเครื่องต่างกันไป
แต่หากเราติดเครื่องแล้วมองดูจะเห็นว่ามันส่ายครับ

ปกติอาจจะส่ายได้นิดหน่อย แต่นิดเดียวจริงๆ แต่เคสผมทั้งส่ายทั้งเสียงมาครบ ตอนแรกคิดว่าน๊อตอาจจะคลาย
เลยประคองรอบต่ำๆคลานไปร้านปะยางให้ถอดล้อหน้าซ้าย แล้วเช็คน๊อตดูเบอร์ 19  ปรากฎว่าแน่นดี

ต่อมาเลยคลานไปอู่ไม่ไกลมาก หากส่ายมากๆให้ตัดสายพานออกนะครับ หรือลากไปดีกว่า เพราะมันจะกินแกนข้อเหวี่ยงที่เครื่องด้วย งานนี้ถ้าข้อเหวี่ยงสึกมีรื้อเครื่องเลย  สรุปผมไปถึงอู่ถอดออกมายางไม่ได้ขาดอะไร แค่ร้าวๆ เอาหละสิ

แต่พอมองร่องฟันที่ตัวมูเล่จากในรูปตรงสนิมแดงจะเห็นว่าฟันมันบางลง สึกเกือบเท่ากัน แต่อีกด้านไม่สึกเลย ทำให้เวลาหมุนไม่อยู่เซ็นเตอร์ ผลคือทำให้ส่ายได้เช่นกันแต่ยังไม่มั่นใจ

ยางร้าวๆเลยในรูป

สุดท้ายหาของมือสองมาฟันสวยๆ ยางสวยๆไม่มีร้าว
ได้มาราคาแรงมาก 1500 บาท แต่ไม่มีทางเลือกเพราะเวลาจำกัด (ถึงตรงนี้จริงสามารถหาแบบเหล็กหล่อมาใส่ก็ได้ ใหม่ๆเลยก็ราคาพันต้นๆ ใช้กันลืม แต่บางท่านบอกว่าไม่ซับแรงกระชาก ตรงนี้ผมมองว่า ได้อย่างเสียอย่าง เหมือนพวกคลัชจับแน่นๆ ก็สึกหรอมากหน่อย
ของตัวใหม่

สุดท้ายใส่ไปก็ยังส่ายอยู่ครับ แต่มันไม่ดัง และผ่านการทดสอบมาถึงตอนนี้ก็เกินพันกิโลเมตร ขนาดซัดหนักตอนมีตติ้งด้วยนะครับ ก้คงเฝ้าดูต่อไปว่ายังส่ายมากขึ้นไหม

สรุปหากมีส่ายบ้างแต่ไม่มีเสียงดังอะไร และไม่ส่ายมากขึ้นๆก็ใช้ได้ ส่วนเคสผมอาจจะเจออะไหล่มือสองที่ยางเสียรูปไปบ้างครับ

เคสนี้ค่าของ 1500 ค่าแรง 300ครับ

ปล ถ้าส่ายมากๆเปลี่ยนมูเล่ไม่หายแปลว่าแกนข้อเหวี่ยงอาจจะสึกบ้าง ต้องมีการแต่งมูเล่ให้เข้าที่นะครับ ไม่งั้นไม่จบ
น๊อตจะหักคาได้ หามันถอนมามากๆ ตอนขันต้องปืนลมใหญ่ๆ ปอนด์ถึงๆ

« Last Edit: Tue 10 Mar 2015 11:37:17 by Art_Rama2 »
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079

Offline anuwat

• DME Member
  • *
  • วัฒน์ #DME 290#

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

• Full Member
ของผมมันดังแต่ไม่ส่าย สุดท้ายก็เป็นแบบนี้ ซื้อเชียงกงมา หนึ่งพันก็ว่าแรงแล้วนะ
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

Offline ตูดหมึก™

• *
  • F22A auto Gas mixer
 :138 :138 :138

ผมนี่เปิดฝากระโปรงรถตรวจทุกวันเลย
"เพราะเจ้าตูดหมึกที่ทำให้ผมมีเพื่อนดีดีอยู่ทั่วประเทศ"
ต่อ : DME288 
Line ID : Dme288

• *
  • Driving together CB3 Thailand
พี่ต่อเปิดกระโปรงทุกวันเหมือนผมเลย(รถ)นะพี่
ผมไม่ได้คิดอื่นไกล
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079

Offline suwan

• Jr. Member
  • **
ของผมก็ดังเสียงมันดังเสียดสีกับเหล็ก ทีแรกก็หาอยู่ตั้งนาน ถ้าไม่สังเกตุดีๆไม่เห็นว่ามันส่าย(แต่ไม่มาก) ผมดับเครื่องแล้วลองเอามือไปขยับดู มันกลับหมุนฟรีได้ งานเข้าเลยครับ  สุดท้ายก็เลย ซื้อเชียงกงมา หนึ่งพันบาทครับ แต่ร่องสายพานแบบ 5ร่อง ของเก่า 6 ร่อง เห็นพี่คนขายเขาบอกว่าไม่มีปัญหาอะไร ใส่ได้ครับ แต่เปลี่ยนสายพานใหม่แบบ 5ร่องแทน  ครับ

• *
DME 079

Offline THANA_CB3_THAILAND

• DME Member
  • *
  • ท่านขุน คนไทยหรือป่าว
THANAGON PUMRAYA
DME No.309
TEL.087-667-0945
LINE ID: THANAWAN-PUM
ENGIN : F23A/AT/LPG

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

Offline S88888888

• Newbie
  • *
ซื้อเชียงกงร้านไหนรบกวนชี้แนะด้วยครับ   ขอบคุณครับ

Offline Dino_inthavong

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเข้ามาเหันห้องนี้ครับ!เปันสะมาชิกได้ระยะหนื่ง.
ผมเพิ่งเปันมา,อาการนี้รอบตกมากถ้าอัดคันเร่งเข้าไปจะมีเสียงเหล็กสีกันชัดมาก!
ไปอู่ให้เค้าจอดให้หมดไป1200฿,แต่ไม่มั่นใจ.เลยสั่งอะไหล่เทียบที่จีนมาใส่(อันละ600-800฿มูเล่ใหม่ๆ)หลังจากนั้นดีขื้นมากเลย!

Offline MR.MinkMT

• Newbie
  • *
ของผมสายพานพาวเวอร์ขาดมูเล่เลยขาดด้วยเซียงกงพัทยาเหนือ1500เหมือนกันครับแรงมาก