Sat 20 Apr 2024 19:34:12

Author Topic: ขอแชร์ประสบการณ์ สายหัวเทียนรั่วครับ  (Read 14718 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jamesNaRi๋Ta

• DME Member
  • *
    • View Profile
คือกรณีนี้ ผมได้ถามเร่งด่วนในเฟสบุ๊ค ในเพจของคลับเรารอบแล้วคับ ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้ ซึ่งมีคลิบให้ดูด้วย ว่าสายหัวเทียนรั่วเป็นแบบไหน

https://www.facebook.com/video.php?v=1540133802919362&set=o.146007982119048&type=2&theater

ข้อมูลเบื้อต้น เครื่อง h22a 303xxxx คอยโร สายหัวเทียนแต่งHurricane กล่องจูนเรียลทามคับ

คือรถผมใช้แก๊สด้วย น้ำมันด้วย เลยให้จูนเนอ จูนมาแบบ 2 แมพ  ก่อนจูนรอบล่าสุด ก็มีแค่หัวเทียนเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 7 ngk อิริเดียมและก็น้ำมันเครื่องครับ
 จูนเสร็จออกมาคือ ทั้งแก๊สและน้ำมันวิ่งแบบเนียน รอบเครื่องนิ่งดี จูนและใช้มาได้พักนึง ประมาณ 2-3 เดือนคับ อาการเริ่มมา คือต้องบอกก่อนคับ เวลารถมีปัญหาเกี่ยวกับไฟ เช่นหัวเทียนหรือสายหัวเทียน อย่างที่เคยเจอหัวเทียนผมเขี้ยวหักไป 1 หัว ตอนใช้น้ำมัน ไม่มีอาการอะไรบอกเลย แต่ถ้าเป็นแก๊สละก็อาการบอกทันที ครั้งนี้ก็เช่นกันคับ ขับน้ำมันไม่มีอาการอะไรบอกเลยรอบเครื่องนิ่งวิ่งดีไม่สะดุด แต่พอเปลี่ยนแก๊สเท่านั้น อาการคือ 1.รอบเครื่องสวิงเป็นครั้งคราวเวลาจอด บางครั้งก็นิ่งบางครั้งก็สวิงอยู่ที่ 600-1000 2.เวลาช่วงออกตัวคับจะแบ็ค แบ็คก็คือเหมือนปุ้งปั้งที่รถใส่กล่องเค้าชอบจูนกันแต่ไม่ได้ลั่นขนาดนั้นนะคับ และเครรื่องก็จะสะดุดเหมือนไม่มีแรงออกตัวเหมือนตอนจูนมาใหม่ๆ แต่ว่าขับได้คับ(สำหรับผมนะ) อาการแบบนี้ตอนนั้นเหมือนเด๊ะคือ เขี้ยวหัวเทียนของผมหัก เขี้ยวนี่คือตรงปลายหัวเทียนที่จะมีตัวงอตัวLตัวเล็กๆที่จะงอตรงปลายเข็มหัวเทียนอะคับ แต่เอ๊ะหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนมานี่หว่า หัวนึงตั้ง 320 บาท/หัว มันจะพังง่ายไปป่าววะ แต่ยังไงก็ขอถอดดู ถอดออกมา งง กันเลยคับ หัวเทียนปกติ ผมก็ตันเลยทีนี้ เลยทนขับมาเรื่อยๆ จนเมื่อไม่นานมานี้ อยู่ตรงแยกแคลายคับรถจะดับให้ได้ เหมือนสูบไม่ทำงาน 1 หัว แต่รอบสูงไม่เป็นไร เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมัน อ้าวงานเข้าน้ำมันก็เป็น เลยประคองไปเรื่อยๆจนถึงที่ทำงาน แล้วลองเช็คก่อนสูบไหนไม่ทำงาน ปรากฏว่าทำงานทุกสูบคับ แต่!!!! สูบ 2 เวลาดึงปลั๊กหัวเทียนออกอาการเครื่องเปลี่ยนแปลงเหมือนกันแต่น้อยกว่าดึงของสูบอื่น เหมือนกะว่าทำงานไม่เต็มที่อะคับ แล้วระหว่างดึงดูมีเสียง เป๊ะๆ เหมือนไฟช็อต ก็เลยถ่าpคลิปไว้ตามลิ้งด้านบนคับ  ก็ได้พี่ๆจาก dme นี่แหละคับที่ช่วยกันตอบในเพจ ว่าสุดท้ายคือลองเปลี่ยนสายหัวเทียนดู แต่ว่าผมอยู่ที่ทำงาน เลยใช้วิธีแก้ไขล่วงหน้าไปก่อนมีคนแนะนำมาหลายวิธี คือ
1.ใช้ท่อหด ใส่ทับไปก่อน
2.เทปพันสายไฟพัน
3.ใช้เทปละลาย ที่เป็นยาง 
แต่ผมเลือกใช้วิธีที่ 2 ไป เพราะว่าสายหัวเทียนยี่ห้อนี้เค้าทำจุ๊บใส่หัวเทียน มาพอดีกับเบ้าเลย ซึ่งพันอะไรหนาๆไปจะยัดไม่เข้า ขนาดเทปพันสายไฟพันรอบเดียวเป๊ะห้ามซ้อนกันเลยไม่งั้นยัดไม่เข้า ก็พอช่วยได้แต่รถก็มีอาการอยู่
 จนมาวันนี้ ได้ติดต่อพี่หนุ่ม ตาเพชร สีเขียวเท่ๆ ซื้อสายกับพี่เค้าเลยคับแล้วลองเปลี่ยน สรุปตอนนี้ อาการกลับมาดีทุกอย่างเหมือนตอนจูนมาใหม่ๆเลย คับ
อ่ออีกอย่างครับ ไม่ใช่ว่าสายหัวเทียนยี่ห้อนี้ไม่ดีนะคับ แต่อาจเป็นเพราะอายุการใช้งานผมใช้มานานแล้วเลยรั่วคับ สายชุดนี้ใช้มาก็ 3-4ปีน่าจะได้แล้วอะคับ
 ผมเลยลองเอาประสบการณ์มาแชร์ไว้ เผื่อเป็นประโยชน์กลับใครคับ ถ้าผิดห้องหรือยังไง ต้องขออภัยด้วยคับ  ขอบคุณน้ำใจจากพี่น้อง DME คับ ขอบคุณคับ

« Last Edit: Fri 13 Feb 2015 10:22:36 by jamesdiamond »
*Link Removed*

James DME.-->>451

Offline JeFF

• DME Administrator
  • *
ผิดตั้งแต่บรรทัดที่ 3 แล้ว

"สายหัวเทียนแต่ง Hxxxxxxxx"

Offline jamesNaRi๋Ta

• *
5555+ ขอโทษคับ รีบไปหน่อย :145 :145
*Link Removed*

James DME.-->>451

Offline Frankenstyle

• DME Administrator
  • *
AOU DME 066

Offline Pitbull

• *
  • F22B VTEC auto gasmixer