Mon 29 Apr 2024 10:52:43

Author Topic: แคมละลาย แตกอะครับ(ถ้าใช้คำผิด ขออภัยครับเพราะไม่รุ้เรื่องพวกนี้เท่าไร)  (Read 12424 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jsjawsun

• Newbie
  • *
    • View Profile
เนื่องจากก่อนหน้านี้ น้ำมันรั่วหลายจุด จึงเข้าอู่แถวบ้านเพื่อน และไม่ได้เลือกอู่เลย(รีบเพราะแฟนบ่น+ด่าครับ555) เข้าไปถีงช่างบอกต้องเปลี่ยน
1.ซีลราวลิ้น 2ตัว
2.ซีลหน้าเครื่อง 1ตัว
3.ซีล-โอริงปั้มน้ำมันเครื่อง 2ตัว
4.ท่อน้ำมันออยเกียร์ 2เส้น
5.โอริงออยเครื่อง 1ชุด
ทิ้งรถละก็รอไป2วัน พอครบ2วันมารับรถ ที่อู่ก้อสตาร์ทรถปกติ ไม่มีปัญหาเค้าบอกพรุ่งนี้ให้เข้ามาอีกเพราะน้ำมันเกียร์ใกล้จะหมดผมจึงขับกลับบ้าน(บ้านผมย้ายจาก101/1มาปากเกร็ดและต้องไปเรียนแถวพระราม4จึงอยู่แถวนั้นบ่อย)ผมก้อขับกลับและแวะแถวเรียบคลองประปา รุ้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์ดังมาก ก้อไม่ได้คิดมากเพราะปกติก้อเสียงดังพอสมควรเพื่อนชอบแซวว่านี้รถเก๋งหรือกระบะ ก้อเลยไม่คิดมาก ก้อได้ขึ้นรถขับต่อไป ละพอผมเข้ายูเทิร์น ปุ้ป เครื่องก้อเริ่มแปลกๆ เหยียบแล้วไม่ไป แล้วก้อดับและสตาร์ทไม่ติดอีกเลย ลงมาดูตรงข้างๆเครื่องฝั่งที่ช่างพึ่งทำมา ลองบิดกุนแจก้อมีเสียงแชกๆ และผลาสติกข้างๆเครื่องตรงราวลิ้น เหมือนมีอะไรดันเป็นจังหวะๆ ก้อเลยฝากรถกับคนแถวนั้นไว้ละกลับบ้าน พอเช้าผมก้อเรียกช่างมาดูเค้าบอก ต้องเรียกรถสไลด์ไปอู่ที่เปลี่ยนซีลนั้นดู ผมจึงขึ้นรถสไลด์ กลับมาอู่นั้น ละได้คำตอบกลับมาคือ แคมหรือเพลาราวลิ้นนี้ละครับ แตก(ละลาย) อะไรสักอย่าง ผมควรทำอย่างไรดีครับ และ แคมนี้ราคาเท่าไรครับ

ท้ายสั่น
H22a ฝาดำ AT รหัส30
แก็ส Mixer    สตาร์ทน้ำมัน วิ่งแก็ส
เจ็บปวดมากครับตอนนี้ ไม่มีรถใช้ ไกลก้อไกล ไหนจะเสียค่าซ่อมรถอีก น้ำตาจะไหล
ปัญหาเก่ายังไม่ได้แก้ก้อมีครับ ไมล์ความเร็วขับเร็วแค่ไหน ก้อขึ้นไม่เกิน20ครับ ถ้าไม่รบกวน บอกผมที่ครับว่าควรแก้ไข้ตรงไหน
 :96
รบกวนที่นะครับ และขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ขอโทษที่นะครับที่ให้อ่านกันยาวเพราะผมเองก้ออยากระบายด้วย
:211 :212  :57

« Last Edit: Fri 13 Feb 2015 01:50:55 by jsjawsun »

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

• Full Member
ตอนเปลี่ยนซิล น่าจะถอดสายพานออก ตอนใส่อาจจะใส่สายพานไม่ตรงมาร์ก จริง ๆ อู่ต้องรับผิดชอบนะ ลองบวกลบดู ค่าทำถ้าเยอะ ผมเห็นมีขายท่อนตรงอย่างเดียวในหน้าขาย เอามาสวมเลย น่าจะประหยัดกว่า
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079

Offline JeFF

• DME Administrator
  • *

Offline Sunti_m

• Newbie
  • *

Offline jsjawsun

• Newbie
  • *
ตอนเปลี่ยนซิล น่าจะถอดสายพานออก ตอนใส่อาจจะใส่สายพานไม่ตรงมาร์ก จริง ๆ อู่ต้องรับผิดชอบนะ ลองบวกลบดู ค่าทำถ้าเยอะ ผมเห็นมีขายท่อนตรงอย่างเดียวในหน้าขาย เอามาสวมเลย น่าจะประหยัดกว่า
ครับผมจะลองดูนะครับพี่ ขอบคุณครับ

:217  ติดต่ออู่เดิมดูก่อนครับ
ครับผม ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ ติดต่อจนไม่อยากติดต่อกับอู่นี้ละครับ 5555

รถเราไม่ใช่จะเข้าได้ทุกอู่
ใจจิงๆ ก้อไม่ได้อยากเข้าอู่มั่วๆหลอกครับพี่ ทุกที่จะนั่งหาดูในบอร์ดก่อน แต่วันนั้นรีบ + กลัวแฟน (5555)ขอบคุณมากครับ  :112

โดนวางยา หอม หรือเปล่า
ไม่รุ้เหมือนกันครับ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เฮ้ออออ เหนื่อยใจจิ้งงงงง 5555  :121
ขอบคุณครับ

ยังไงก้อขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ
ขอบคุณมากค้าบบบ
 :212 :212 :212

Offline eak0062

• Full Member
  • Fb อู่: https://www.facebook.com/kong.wipas
    • https://www.facebook.com/kong.wipas
1. หาสาเหตุหรือ นมค รั่วที่ซีลราวลิ้นไหม
2. ปกติ  อู่ต้องรับผิดชอบ
3. อะไรเสียหายมั้ง   ตอนนี้ ชาร์ปละลายใช่ไหม
4. อู่รีบผิดชอบไหน
Facebook อู่ ---> *Link Removed* <---

Offline Zaa - UNLiMiTED

• DME Moderator
  • *
  • ปล่อยควาย ได้บุญ นะจ๊ะ
ถ้าเล่ามาแบบนี้ ผมว่าพังทั้งเครื่องแล้วครับ .. เหมือนจะน้ำมันเครื่องขาด .. จะปั้มเสีย หรือเติมไม่พอ .. แต่ผลมาแบบนี้ คงจะเรื่องยาววว ..

Offline dang

• Newbie
  • *
ถ้าแคมแตกก็สายพานราวลิ้นขาด ถ้าแคมละลายก็น้ำมันเครื่องขาด อาการที่เล่ามามันเสียมาก ลองให้ช่างอู่เดิิิิิิมสำรวจดูก่อนว่ามีอะไรเสียบ้าง  ถ้าซ่อมกับเปลี่ยนเครื่องใหม่อันใหนคุ้มกว่ากันต้องพิจารณาดู