Fri 29 Mar 2024 13:05:13

Author Topic: สอบถามเรื่องวิ่งเกิน 100 กม./ชม.พวงมาลัยสั่นครับ  (Read 10305 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline JIROJ

• Newbie
  • *
    • View Profile
ผมใช้ accord ตราเพชร ปี 90 เกียร์ธรรมดาครับ ปัจจุบันเจอปัญหา วิ่งด้วยความเร็วเกิน 100 กม./ชม.
พวงมาลัยสั่นครับ ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งสั่นครับ สิ่งที่ทำไปแล้วมี ดังนี้ครับ
1.ซ่อมลูกหมากด้านหน้าทั้งหมดครับ
2.ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
ผมรบกวนสอบถามครับว่า มีสาเหตุอะไรและตรวจสอบยังไง ตรงไหนได้บ้างครับ
จากสาเหตุที่ทำให้พวงมาลัยสั่น เมื่อใช้ความเร็วเกิน 100 กม./ชม.ครับ
รบกวนด้วยครับ.......ขอบคุณครับ

Offline anuwat

• DME Member
  • *
  • วัฒน์ #DME 290#
ผมใช้ accord ตราเพชร ปี 90 เกียร์ธรรมดาครับ ปัจจุบันเจอปัญหา วิ่งด้วยความเร็วเกิน 100 กม./ชม.
พวงมาลัยสั่นครับ ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งสั่นครับ สิ่งที่ทำไปแล้วมี ดังนี้ครับ
1.ซ่อมลูกหมากด้านหน้าทั้งหมดครับ
2.ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ
ผมรบกวนสอบถามครับว่า มีสาเหตุอะไรและตรวจสอบยังไง ตรงไหนได้บ้างครับ
จากสาเหตุที่ทำให้พวงมาลัยสั่น เมื่อใช้ความเร็วเกิน 100 กม./ชม.ครับ
รบกวนด้วยครับ.......ขอบคุณครับ

ยางใช้มานานรึยัง สภาพเป็นไง  บวมมั้ย

ลองหายางมาเปลี่ยน แล้ววิ่งดูครับ

Offline sak123456

• Jr. Member
  • **

ปัญหาจะว่าหนักก็หนักว่าได้
       คร่าวๆ รูวงล้อด้านในพอดีกับดุมมั้ย ต้องรองเเหวนฮับ
                อาการสั่นเมื่อถึง100 อีกที่ คือหัวเพลาขับตัวในครับ
                      ไปลองดูครับ

Offline KSP

• Newbie
  • *
ของผมเกียร์ธรรมดาเคยเป็นอาการนี้ครับลองเช็คสายพาวเวอร์ปั้มรั่วไหม อีกอย่างเพลาขับครับเวลาซ่อมหรือเปลี่ยน
ให้ทำทั้งสองข้างพร้อมกันครับจะได้ไม่เสียเวลา
ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
ครับ..คุณanuwat คุณsak123456 คุณKSP เดี๋ยวผมลองให้ช่าง
เค้าตรวจสอบตามคำแนะนำครับ.....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ......ครับ

Offline ariyaki

• DME Member
  • *
ลองเช็คยางก่อนก็ได้คับ เบื้องต้นง่ายๆ ผมเคยเป็นอาการนี้ คือ ถ้ายางมันบวมรึกินไม่เท่ากันอาการก็จะมีได้ ลองสลับยางดูก่อนก็ได้คับ ถ้าเช็คแล้วไม่ใช่ก็ค่อยเช็คที่อื่นตามสเต็ปไป เพราะของพวกนี้บางทีเส้นผมบังภูเขา ไอ้ที่น่าจะใช่กลับไม่ใช่ ไอ้ที่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกลับใช่
หนึ่ง DME 393
โทร 085-356-3344
line ID : chokumnuay2521
F22B แคมเดียวก็เฟี้ยวได้

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

• Full Member
ดูยางก่อนเลยอันดับแรก ใช้มานานหรือยัง บวมหรือไม่ เสร็จแล้วถ่วงล้อ ถ้าถ่วงมาแล้วยังสั่น แนะนำไปถ่วงจี้ ถ้ายังไม่หายอีกดูช่วงล่าง พวกบู๊ชต่าง ๆ บู๊ชปีกนกบน 4 ตัวแหละที่เคยเจอ เพลาขับหลวมดัง ประมาณนี้ :95 :95 :95

ออ เคยเจออยู่ครั้งหนึ่ง ตอนนั้นใช้ยางไทยยี่ห้อหนึ่ง ใหม่เลย 4 เส้น ใส่ถ่วง ขับแค่ 80 ก็สั่น เอาขึ้นเครื่องถ่วงตก 00 เอาใส่ไปวิ่งก็สั่น ขึ้นเครื่องถ่วงอีก ไม่เป็น 00 เลยเอาไปถ่วงจี้ ก็ยังไม่หาย สรุป ถอดทิ้งเลยสี่เส้น หายซะงั้น
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

• Newbie
  • *
ครับ คุณariyaki คุณรถเขียว_แต่นแต้น ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
เดี๋ยวจะค่อยๆลอง ค่อยๆแก้ ค่อยๆซ่อมไปครับ ขอบคุณครับ............

Offline Frankenstyle

• DME Administrator
  • *
เช็คยาง หรือลองถ่วงล้อใหม่
AOU DME 066

Offline jengaccord91

• Newbie
  • *
ผมเคยเป็นครับ ไปร้านยางใส่สเปเซอร์แล้วหายเลยครับ (ไม่รู้ว่าเขียนถูกป่าว)

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
เป็นยังไงบ้างครับตอนนี้

ล้อที่ใส่ขนาดเท่าเดิมไหมครับ หรือเปลี่ยนมาใหม่ ก่อนสั่นได้ทำอะไรมาไหม
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079