Thu 28 Mar 2024 22:32:49

Author Topic: ขอสอบถามเกี่ยวกับพัดลมระบายความร้อนครับ  (Read 27124 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline CheerColo

• DME Member
  • *
    • View Profile
คือเวลาขับรถทางไกล ถ้าเปิดแอร์ ความร้อนก็จะปกติ พัดลมทำงานทั้งสองตัว แต่พอมาถึงจุดหมาย และปิดแอร์ สักพักนึงเข็มความร้อนขึ้น
เท่าที่ตรวจสอบเบื้องต้นคือ ถ้ารถไม่เปิดแอร์พัดลมจะไม่ทำงานเลยครับ แต่ถ้าเปิดแอร์พัดลมจะทำงานปกติ
ไม่ทราบว่า ต้องเช็คจากจุดใดครับ
ขอบคุณครับ
Cheer DME.134

Offline Eclipse

• Jr. Member
  • **
DME.216 Kiwe

Offline sak123456

• Jr. Member
  • **

เครื่อง F22B วีเทค

เซนเซอร์ความร้อน มี 3 จุด มีปลั๊กเสีบทั้ง 3
1. ตัวเเรก อยู่บนเสื้อวาล์วน้ำ ติดตัว EGR เเละปั้มวีเทค ข้างเสื้อสูบลิ้นปีกผีเสื้อ
2. ตัว 2 ตัว 3 อยู่ติดกัน ตัวเล็ก ตัวใหญ่ อยู่่ใต้จานจ่าย

ตัวท่ี 1  มีหน้าที่จับอุณหภูมิ ให้พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องทำงาน ตัวนี้เเหละ ของผม 82 องศา
   ตัวที่ 2 ตัวใหญ่ มีหน้าที่ส่งอุณหภูมิเครื่องยนต์ เข้ากล่อง ECU
   ตัวที่ 3 ตัวเล็ก  มีหน้าที่รับอุณหภูมิขึ้นจอหน้าปัมท์

Offline energy

• Newbie
  • *
  • I love Accord CB3
ลองเช็ค temp sensor ที่กะโหลกวาวลน้ำครับ ดูครับ ติดเครื่องเดินเบาไปเรื่อยๆไม่ต้องเปิดแอรเดี่ยวพัดลมจะหมุนทั้งสองตัว
ถ้าไม่หมุนครับร้อนขึ้นแน่ครับ ที่เกินทางความร้อนไม่ค่อยขึ้นเพราะมีลมเป่าหน้ารถไงครับ
DME No.116  จ่าล้น  line terdsaha.s2
Accord 90
f22B Vtec at  intake+gas mixer
touring setting tune up
เน้นเดินทางไกล แอรเย็น เพลง เพราะ ฝนตกไม่เปียก
The following users thanked this post: boss5617