Sat 20 Apr 2024 11:11:46

Author Topic: ควันขาวขึ้นแถวๆคอมแอร์  (Read 28101 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline deine

• Newbie
  • *
    • View Profile
ปรึกษาครับ
ตาเพชร ปี 90 H22A A/T ใช้แต่น้ำมัน
ตอนเช้าขณะจอดติดไฟแดง อยู่ๆรอบเครื่องก็ฉุดลงจาก 800-900 ลงไปอยู่ 200 แต่ไม่ดับ
พร้อมๆกับแอร์มีแต่ลม ไม่มีความเย็น ทั้งๆที่ก่อนหน้าวิ่งมาเป็น 10 กิโล แอร์เย็นปกติดี
นอกจากรอบเครื่องต่ำแต่ไม่สวิง ก็ไม่พบอาการอื่น
ด้วยความที่กลัวรถดับจึงกดปิด A/C เปิดแต่ลม จนถึงที่ทำงานแล้วดับเครื่อง
ตอนเย็นลองมาสตาร์ทรถพร้อมกับเปิด A/C ก็ยังไม่เย็นเหมือนเดิม
ที่แถมมาคือมีกลิ่นเหม็นไหม้ กลิ่นเหมือนยางไหม้ จึงเปิดกระโปรงหน้าพร้อมๆกับควันขาวที่ค่อยๆพวยพุ่งมาจากฝั่งคอมแอร์
เลยรีบดับเครื่องและไปหาข้าวกิน คิดในใจยาวแน่ๆ
คิดไว้ว่าถ้าคลัชแอร์พังไม่เป็นไร รอดึกๆรถน้อยๆ ค่อยเปิดกระจกขับกลับบ้าน
กลับมาจากกินข้าวลองสตาร์ทรถแบบไม่เปิด A/C ปรากฎว่ามีเสียงเอี๊ยดดด ดังยาวๆ เรื่อยๆ ดังมาจากฝั่งคอมแอร์พร้อมๆกับควันขาวเจ้าเก่า
สักพักรอบเครื่องดีดขึ้นไปสูงมาก สันนิษฐานด้วยตัวเองว่าลูกรอกสายพานตายรึเปล่า มันไม่หมุนเลยเสียงดัง เครื่องเลยต้องดึงมากกว่าเดิม
ก็เลยดับเครื่อง ปล่อยคุณปู่ไว้ที่เดิม แล้วกลับบ้าน

ได้โปรดช่วยชี้แนะ ว่าปัญหาเกิดจากอะไร แล้วต้องซ่อมตรงไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ จักขอบคุณยิ่ง
กำลังอยู่ระหว่างการตัดสินใจว่าจะจอดทิ้งไว้หรือซ่อมกลับมาใช้ ครับ

Offline mongtootoo

• Newbie
  • *
ลูกปืนพู่เล่คลัทแอร์แตก. พูเล่ย์เลย เบียดกับชุดขดลวดแม่เหล็กคลัท
ขดลวดไหม้ควันขึ้นมีกลิ่น ถ้าแบตเตอรีดีๆ ขับไม่ไกลมาก
เอามีดตัดสายพานเส้นที่คล้องแอร์ทิ้ง พอจะขับไปร้านซ่อมได้ครับ
The following users thanked this post: deine

Offline deine

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับที่แนะนำ
ตอนนี้เอาเข้าร้านแอร์แล้ว ช่างเอาคอมแอร์ให้ดูว่ามันไหม้จนล็อก เลยเปลี่ยนทั้งคอมแอร์และดรายเออร์รวมถึงสายพานใหม่เลยครับ
ตัวเบาเลยทีเดียว  :207