Thu 28 Mar 2024 23:55:22

Author Topic: รบกวนสอบถามเรื่องแอร์ครับ  (Read 21005 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline JIROJ

• Newbie
  • *
    • View Profile
ผมใช้Ac90  เครื่องเดิมหัวฉีด เกียร์ธรรมดาครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปต่างจังหวัดครับ ตอนวิ่งไปแอร์ก็ปกติครับ ผมจอดวอร์มเครื่อง ลงไปทำธุระครับ กลับขึ้นมาบนรถ
แอร์ไม่เย็นครับ กลับมาถึงที่ทำงานก็เลย ให้ช่างแอร์แถวที่ทำงานเค้าซ่อมให้ครับ ช่วงวัน 2 วันแรกก็ปกติดีครับ
แต่พอหลังๆมา อาการมีประมาณนี้ครับ
1.สตาร์ทเครื่องเปิดพัดลม กด  AC แอร์ทำงานปกติครับ แต่พอผมปิด AC แอร์หยุดทำงานครับ แต่วอร์มเครื่อง
สักพัก แอร์ทำงานเองครับ ในขณะที่ ปุ่ม AC ยังปิดอยู่ครับ หลังจากนั้นผมลองปิดพัดลม แอร์ก็ไม่ปิดครับยังทำงานอยู่ปกติครับ
*ซึ่งแต่ก่อนช่วงที่แอร์ปกติ ปิดAC แอร์จะตัด ปิดพัดลมแอร์จะตัดครับ
2.สตาร์ทเครื่อง ขณะที่ปิดพัดลม ปิด  AC  แอร์ทำงานเองครับ.......
*ขณะที่เกิดอาการอย่างนี้ ถ้าผม กดเปิด AC ไว้ เปิดพัดลมไว้ แอร์เย็นปกติครับ และแอร์จะตัดเป็นช่วงๆตามปกติครับ..
*ผมเคยเอากลับไปให้ช่างที่ทำแอร์ในตอนแรกดูครับ ช่างบอกว่าไม่ทราบสาเหตุครับ เหมือนจะแก้ไขไม่ได้ครับ
*รบกวนสอบถามครับ..ว่ามันเกิดจากอะไรครับ  ซ่อมยากมั้ยครับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ.....

Offline Dino_inthavong

• Jr. Member
  • **
ระบบไฟแอรลวนหรือป่าวครับพี่?ไม่ก็สวิกแอรมันชอดมั้ย?
ผมก็ไม่ค่อยเจอแบบนี้เหมือนกัน ส่วมมากจะเจอแต่ทั่วไปคือน้ำยารั่ว/คอมแอรเสีย/แผงรังผื้งรั่วครับ

• Newbie
  • *
 อ่อ..ครับ......เดี๋ยว...ผมลองให้ช่างเค้าไล่ระบบไฟ..และตรวจสอบสวิทช์ดูครับ...
ขอบคุณมากครับ....

Offline Dino_inthavong

• Jr. Member
  • **
สู้ๆครับ

• Newbie
  • *
ครับ.... คุณDino....ต้องซ่อม...ต้องสู้กันต่อไปครับ...555....
ขอบคุณมากๆ........ครับ........คุณDino.....