Sat 27 Apr 2024 03:22:36

Author Topic: รถวิ่งน้ำมัน เกิดปัญหา สตาร์ท "น้ำมัน" ไม่ได้ แต่สตาร์ท "แก๊ส" ได้  (Read 17358 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Nooker_KJ

• Newbie
  • *
    • View Profile
รถแอคคอร์ดตาเพชร ปี 90 เครื่อง F22B เกียร์ MT แก๊ส LPG ระบบมิกซ์เซอร์
อาการมีอยู่ว่า ปกติเมื่อก่อนตอนเช้าสาร์ทรถอุ่นเครื่องด้วยน้ำมันแก๊สโซฮอล E20 แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส วิ่งแก๊สได้ตามปกติ แต่ปัจจุบันตอนนี้เปลี่ยนมาใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล 91 E10 เทครอน ของ ปั๊มคาลเท็กซ์ (วิ่งน้ำมันล้วนไม่เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้ว) สตาร์ทตอนเช้าปกติไม่เป็นอะไร แต่พอขับไปสักระยะความเร็วประมาณ 80-110 km/h (เครื่องเริ่มร้อน) แล้วแวะจอดพักดับเครื่อง พอสตาร์ทใหม่ไม่ติดครับ ต้องคอยสับสวิตซ์เปลี่ยนเป็นแก๊สถึงจะสตาร์ทติด แล้วค่อยสับสวิตซ์อีกทีเพื่อเปลี่ยนเป็นวิ่งน้ำมัน พอจอดข้ามคืนอีกวัน ก็สตาร์ทน้ำมันได้ปกติ เป็นอย่างนี้ทุกวันครับ ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากการเปลี่ยนน้ำมัน E20 มาเป็น E10 หรือไม่ หรือเป็นเพราะสาเหตุอะไร (เนื่องจากย้ายที่ทำงานใหม่แล้ววิ่งรถ ไป-กลับ บ้านระหว่างที่ทำงาน ไม่ถึง 20 กิโลเมตร ทุกวัน เลยอยากใช้น้ำมันล้วนแล้วครับ) รบกวนฝากพี่ๆ ผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ รถอยู่แพร่ครับ :95

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
ที่สตาร์ทไม่ติด คือเครื่องหมุนปกติใช่ไหมครับ

ปกติรถรุ่นเราไม่เหมาะกับโซฮอลครับ ผมแนะนำดูกรองเบนซิลก่อนครับ อาจตัน ถ้ามั่นใจกรองไม่ตัน
สเต็ปต่อไป ถอดหัวฉีดมาล้างครับ ถ้าหัวฉีดไม่เสียล้างแล้ว ค่อยไปดูปั๊มติ๊กครับ

อาการที่ว่าเหมือนน้ำมันแรงดันไม่พอ หัวฉีดไม่เป็นฝอยเลยติดยาก
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079

Offline Nooker_KJ

• Newbie
  • *
เครื่องหมุนปกติครับ เวลาสตาร์ทติดแล้ว วิ่งน้ำมันไปไม่มีปัญหาอะไร ไม่อืด ไม่วูบดับ ครับ เพียงแต่เวลาวิ่งมานานๆ (เครื่องร้อนได้ที่) แล้วจอดดับเครื่องแวะซื้อของ 7-11 พอมาสตาร์ทน้ำมันอีกทีกลับไม่ติดครับ แชะๆๆๆๆๆๆๆ นานมากครับ เลยต้องสับสวิตซ์มาเป้นแก๊สถึงจะสตาร์ทติดครับ

Offline energy

• Newbie
  • *
  • I love Accord CB3
ผมก่เป็นเป็นครับ สตารทน้ำมันได้แต่เร่งแล้ววอด   ดันเติม e20 ไป500 แล้วใช้ไม่ได้ เกือนนึงผ่านไป สตารทไม่ติดเลย ไปถ่ายน้ำมันออกเป็นเหมือกๆเหม็นมาก สรุปปั้มติกลาแล้ว  ปัจจุบันถอดปลักหัวฉีดเลยครับวิ่งเพรียวแก้ส  สบายใจ 555
DME No.116  จ่าล้น  line terdsaha.s2
Accord 90
f22B Vtec at  intake+gas mixer
touring setting tune up
เน้นเดินทางไกล แอรเย็น เพลง เพราะ ฝนตกไม่เปียก