Wed 24 Apr 2024 11:42:30

Author Topic: เข้าเกียร์แล้วกระตุก บางครั้งเข้าเกียร์แล้วมันไม่เข้า รถนิ่ง  (Read 10149 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline deine

• Newbie
  • *
    • View Profile
อยากขอคำปรึกษาครับ
รถ: ตาเพชร ปี 90
เครื่อง: H22A prelude auto
เกียร์: ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น MP1A
ใช้แต่น้ำมัน ไม่ดมแก๊ส เปลี่ยนยางแท่นเครื่องหมดแล้ว ถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว

อาการ:
1. เวลาเข้าเกียร์ D หรือ R รถจะกระตุกแรง เหมือนกระชาก

2. ปกติหลังจากสตาร์ทรถ จะรอให้อุณหภูมิถึงระดับปกติก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์ออกรถ บางครั้งเปลี่ยนเกียร์แล้วรถนิ่ง เหมือนเกียร์มันไม่เข้า ต้องรอสักพัก (15 วิน่าจะได้) มันถึงจะเข้าให้ แล้วก็เข้าแบบข้อ 1. คือกระตุกแรง
บางครั้งรอนานกว่านี้แล้วมันไม่เข้าให้ เลยต้องปล่อยเบรคสักพักมันถึงจะเข้าเกียร์แบบกระชากเหมือนเดิม

3. เวลาขับออกไปแล้ว บางครั้งต้องช่วยเปลี่ยนเกียร์ เช่นรอบถึงแล้วแต่เกียร์ไม่สับ เลยต้องผ่อนคันเร่ง แล้วเหยียบใหม่มันถึงจะเปลี่ยน

ขับปกติ ไม่เคย kick down เข้าใจว่าเกียร์มันน่าจะถึงอายุของมัน ขับมาเลขไมล์ตอนนี้ 270,000 km แต่คงมากกว่าเนื่องจากบางช่วงเข็มไมล์ไม่ทำงาน ตีคร่าวๆซะ 3 แสนโล

ไม่เคย overhaul เกียร์

อยากปรึกษาว่า

1. อาการแบบนี้เกียร์ใกล้จะลาโลกใช่มั้ยครับ
2. ควร overhaul เกียร์หรือเปลี่ยนมือ 2 เซียงกงดีกว่ากัน (ราคา overhaul น่าจะหมื่นปลาย)
3. ถ้าจะซื้อเกียร์มือ 2 มา ควรใช้เกียร์รหัสอะไรดีครับกับเครื่องตัวนี้
4. มีแหล่งในการซื้อมั้ยครับนอกจากเซียงกง

Offline เบิร์ด บางลำพู

• Newbie
  • *
ผมก็เพิ่งเป็นครับตอนเช้าขับไปทำงานอยู่ดีๆรอบขึ้นมา3-4000 แต่รถไม่วิ่งต้องจอดดับเครืองแล้ววิ่งไปได้สักพักก็เป็นอีก ตอนแรกกะว่าหลังสงกรานจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ซะหน่อย

Offline Kanchai

• DME Member
  • *
1 เกียร์วืด ใกล้ละครับ
2 overhaul ได้อุปกรณ์ใหม่ดีกว่า แต่ช่างตัองเก่งนะ ย้ำเลย เชียงกงตัองเลือกดีๆ
3 ใช้ระหัสเดิมนั่นแหละครับ
4 ลองลงหาใน wep นะ ถ้าในนี้ไม่มีลอง wep accord thailand  ดู

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ อาจจะมีขัอมูลอื่นๆ
« Last Edit: Sun 17 Apr 2016 18:26:44 by Kanchai »
Kanchai dme 162
T. 086-9064870
Line id: kanchai76
มีเงินเป็นพันล้าน ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

Offline deine

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับน้า จะลองดูครับ :212 :65