Fri 26 Apr 2024 20:22:02

Author Topic: ขอสอบถามอาการของรถครับ  (Read 6141 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline koman

• Newbie
  • *
    • View Profile
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ....
      ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับมีเรื่องรบกวนนะครับ
คือผมใช้แอคคอร์ตาเพชร ปี93 อยู่นะครับใช้มาเกือบสองปีแล้วเป็นรถที่วางเครื่อง f23aมาจากเจ้าของเดิมครับ และไม่เคยติดแก็สมาใช้น้ำมันล้วนๆครับ ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีป้ญหาอะไร จะมีก็ช่วงล่างตามสภาพครับ แต่ตอนนี้เกิดป้ญหาดังนี้ครับ
      ~ เมื่อเร็วๆนี้ ผมจะไปธุระแต่น้ำมันหมดซึ่งผมก็รู้ตั้งแต่ก่อนออกจากบ้านว่าต้องแวะปั๊มเพื่อเติมน้ำมัน แต่ยังไม่ทันถึงปั๊ม น้ำมันก็หมดก่อน ผมจึงนั่ง จยย. รับจ้างซื้อน้ำมันใส่ไป100บาท แล้วสตารทก็ไม่ติด เลยเพิ่มเป็น 200 ก็ยังไม่ติดผมสตาร์ทจนแบตอ่อน มีรถมาพ่วงแบตก็ยังสตารทไม่ติดอีก สุดท้ายต้องเข็นรถไปหลบไว้ในซอยแถวนั้น 2 วันจึงกลับมาที่รถและลองสตาร์ทใหม่ทีนี้ติดครับ หลงดีใจเลยขับจะกลับไปเก็บบ้าน วิ่งไปตามทางยังไม่ถึง 5 นาทีครับ ดับวูบไปเฉยๆ กว่าจะถีงบ้านเป็นอย่างนี้ประมาณ 2-3ครั้ง มันเกิดจากอะไรกันแน่ทุกวันนี้รถก็ยังจอดอยู่บ้านครับ สตาร์ทติดทุกวันครับแต่ไม่กล้าขับออกไป กลัวดับกลางอากาศอีก เพิ่มเติมนะครับสตาร์ททิ้งไว้ยังงัยก็ไม่ดับครับ แต่ถ้าขับประมาณ สัก20-30นาทีรถจะเริ่มวูบดับ แต่สตาร์ทติดนะครับแล้ววิ่งสักพักก็จะวูบอีกครับ แต่รถไม่มีกระตุกนะครับ มีแต่อาการที่สังเกตคือ รอบไม่นิ่ง สวิงบางเวลาครับ ยิ่งเปิดแอร์รอบก็จะตกลงอีกครับ ยังงัยผมรบกวนพี่ๆ ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณนะครับที่รับผมเป็นสมาชิกอีกคน.........

Offline Kanchai

• DME Member
  • *
เปลี่ยนปั้มติก
Kanchai dme 162
T. 086-9064870
Line id: kanchai76
มีเงินเป็นพันล้าน ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
ครั้งที่ใช้ นม.จนหมดถัง
น่าจะมีเศษผงในถังขึ้นมาอุดตันในระบบท่อน้ำมัน
และกรองเบนซิน  ดับเครื่อง ลองถอดปลายท่อ นม.ก่อนเข้ากรองเบนซิน
บิดกุญแจออน  มีเศษผงหลุดป่าว น้ำมันแรงไหม
และอาจต้องเปลี่ยนกรองเบนซิน
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

Offline eak0062

• Full Member
  • Fb อู่: https://www.facebook.com/kong.wipas
    • https://www.facebook.com/kong.wipas
น้ำมัน ไม่พอ น้อยไปครับ
Facebook อู่ ---> *Link Removed* <---