Thu 25 Apr 2024 15:20:59

Author Topic: เร่งไม่ขึ้นครับ รอบเดินเบาไม่นิ่ง เพิ่มลายละเอียดยิบเลยครับ  (Read 12120 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nutz

• Newbie
  • *
    • View Profile
แอกคอรด ท้านสั้น วางเครื่อง F20b ฝาสีฟ้า เกียร์ทริปทรอนิก อาการ เร่งไม่ขึ้นครับในช่วง 2000-3000 รอบ เหยีบแล้วอืดมากๆ ต้องคิกดาวหรือจุ่มหมดก็วิ่งได้ปกติ แต่พอรอบต่ำๆ2000-3000 รอบ ก็เร่งไม่ขึ้น จะแซง จะอะไรลำบากมาก จะออกตัว ก็ออกไม่ขึ้นครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงทำไม่จบซักทีครับ      เป็นๆหายๆน่ะครับ ไม่แน่ใจว่าหายตอนรีเซตกล่องรึป่าว อาการเร่งไม่ขึ้น

มีอีกอาการครับ รอบเดิมเบา หอบ ด้วยครับ เครื่องนี่สั่นเชียว รอบมีอาการสวิง เปิดแอร์มีอาการชดเชยรอบ แต่ก็สวิงอยู่ดี เข้าเกียร์ทีเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับนะครับ        ล้างลิ้นปีกแล้วครับ

ตอนนี้วิ่งได้แค่แก๊สนะครับ หัวฉีดน้ำมัน ช่างบอกตัน
สตาทได้ เดินเบาได้ แต่หอบ เร่งไม่ขึ้น แต่ถ้าค่อยๆเหยีบเร่งขึ้น  แต่ถ้าเปิดแอร์ ก็เร่งไม่ขึ้นเลย เบิ้ลรอบสูงได้ ขับรอบสูงได้

ปล  สิ่งที่ช่างทำ  1 ปรับรอบเดินเบาตรงลิ้นปีก  2 ตั้งไฟแก่ขึ้น 3 ช่างเปลี่ยนปั้มติ๊กเจโบ  4 เปลี่ยนกรองน้ำมัน

อีกอาการ คือผม ต่อปลัก o2 เซนเซ่อเอง ด้วยครับ ไม่รู้ว่าเส้นสีขาวต่อถูกรึป่าว แต่เห็นไฟเอนจิ้น มันดับไปแล้วผมเลยไม่ได้คิดอะไร ผมอาจผิดพลาดตรงที่มันมีสีขาว เหมือนกัน 2 เส้น จาก 4 เส้นน่ะครับ
 แนะนำ อู่ที่แก้อาการเหล่านี้จบ ได้นะครับ

ปล สิ่งที่ผมจะทำต่อไปคือ จะไปเปลี่ยนหัวฉีด เป็นอันดับแลกครับ
ผมลองเอาหัวฉีด 95 มาใส่ ใช้ไม่ได้ครับ  มีคนบอกผมว่า หัวฉีด f20b มัน ไม่มี รีเทรินน้ำมัน เหมือนของในไทย ผมก็งงๆ   แต่ผมไปถามร้านหัวฉีดเค้าบอกมีที่ใส่ได้  แต่เป็นของรุ่นอื่นแปลงปลั๊ก  เดี๋ยวต้องลองครับ
« Last Edit: Thu 19 Nov 2015 00:37:21 by nutz »

• Newbie
  • *
ครับ ตอนนี้ เร่งขึ้นแล้ว เนื่องจาก รีเซตกล่อง คือถอดขั้ว+ออกแล้วใส่ใหม่ เร่งขึ้นปกติครับ แต่เดินหอบ รอบสวิงยังเป็นอยู่ครับ  แล้วมีวิธีแก้ถาวรไหมครับ หรือว่า ไม่มีพอวิ่งรถติดๆมา ต้องมานั่งรีกล่อง

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
เปลี่ยนอู่ ตามนี้
http://www.cb3thailand.com/index.php?board=23http://www.cb3thailand.com/index.php?board=23.0.0

ทำน้ำมันให้นิ่งก่อน
กรณีหอบ   เช็คหัวฉีดตันป่าว ถ้าไม่ใช้นาน คงตัน

กรณีสวิง เช็คท่อลมแว้คคั่ม รั่ว แตก หลุด ป่าวคับ
« Last Edit: Wed 25 Nov 2015 01:25:52 by jaxx DevilRays »
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

• Newbie
  • *
ท่อลม เวคค่ำ คือเส้นตรงไหนหรอครับ

Offline udomsak971

• Newbie
  • *
หัวเทียน สายหัวเทียน ลองหรือยัง

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
ท่อลมเส้นสีดำเล็กๆหลายเส้น เข้าออกลิ้นปีก  และคอไอดี คับ
« Last Edit: Wed 25 Nov 2015 01:24:31 by jaxx DevilRays »
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

Offline dang

• Newbie
  • *
รอบเดินเบาไม่นิ่งต้องล้างปีกผีเสื้อ ถอดท่อยางไอดีออกแล้วเอาสเปย์สำหรับล้างคาร์บูลฉีดเข้าไปที้งไว้สัก3นาฑีให้มันกัดล้างปีกผีเสื้อให้สะอาดแล้วลองติดเครื่องดู ถ้ายังไม่หายรอบเดินเบาสวิง ก็ต้องถอดปีกผีเสื้อออกมาล้างข้างนอก ไม่อยากถอดเพราะถ้าถอดออกมาล้างประเก็นมันจะเสียต้องเปลี่ยนประเก็นใหม่และมันหาซื้อยากมาก ต้องไปซื้อที่ ย.แสงชัย ปากซอยลาดพร้าว 55 วังหิน เท่านั้นถึงจะมี 02-9316992 ต่างจังหวัดไม่ต้องหาเพราะผมเคยหามาแล้วไม่มีถึงกับต้องตัดเอาเอง

Offline energy

• Newbie
  • *
  • I love Accord CB3
ไล่สายแวคกั่มก่อนครับใส่ถูกหมดไหมเอาตามshop
ถ้าไม่หาย  แก้สนี่ปกติทั้งเดินเบาทั้งเร่งเลยไหมครับ
อาการคล้ายผมคือน้ำมันสตารทติดแต่เดินเบาได้เร่งดับแต่แก้สปกติทุกอย่าง
เดินเบานิ่งแอรนิ่งเร่งเครื่องได้ดีไม่อืด
ปัญหาของผมคือระบบน้ำมันเพียวๆครับ
หัวฉีด เสียปั้มติกก่เสียเพราะถังเป็นถังคารบูไม่ใช้น้ำมันแล้วมีปัญหา ลองดูครับ
DME No.116  จ่าล้น  line terdsaha.s2
Accord 90
f22B Vtec at  intake+gas mixer
touring setting tune up
เน้นเดินทางไกล แอรเย็น เพลง เพราะ ฝนตกไม่เปียก

Offline Sunti_m

• Newbie
  • *
1.สายลมทั้งหมด
2.หัวเทียน-เปียก-แห้ง-ยางเบ้า
3.คอยล์
4.สายหัวเทียน
5.กล่องเครื่อง
6.ไปอู่ที่ทำ honda