Mon 29 Apr 2024 03:28:16

Author Topic: แอคคอร์ดปี93 *เครื่องสั่นมากเวลาใส่เกียร์ถอยหลังและไฟประตู, brake lamp ติดๆดับๆ  (Read 5996 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khomsan

• Newbie
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับ. ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ มีปัญหาขอคำแนะนำครับ
ผมใช้ตาเพชรท้ายสั้นปี93 เครื่อง f22b ติด lpg หัวฉีด เกียร์ออโต้
ใช้มาประมาณ 4 ปีละ ล่าสุดได้ซ่อมเครื่องทำฝาสูบใหม่ทั้งหมด
(ปัญหาระบบระบายความร้อน) และบูชวาล์วรั่ว
1 เวลาใส่เกียร์ถอยหลัง เครื่องยนต์จะสั้นมาก แต่ถ้าปิดแอร์จะไม่ค่อยสั่น
ในขณะที่เกียร์เดินหน้าเครื่องยนต์ปกติดี
2 ระหว่างใช้งาน ในบางครั้งจะมีไฟเตือนประตูและ brake lamp
ติดสว่างขึ้นมาพร้อมๆกันทุกประตู และจะหายไปเอง เป็นหลายๆครั้ง
แล้วแต่จังหวะไม่มีเวลาแน่นอน
จึงอยากรบกวนทุกๆท่านช่วยแนะนำการแก้ไขให้ด้วยครับ
 :65 :65 :65

Offline ตูดหมึก™

• DME Moderator
  • *
  • F22A auto Gas mixer
ตอบ...

อาการนี้เป็นหลังจากทำฝามาไหมครับรึพึ่งเปน

1. ล้างลิ้นปีก EACV ตั้งวาล์ว

2. เช็คน้ำมันเบรค สายไฟที่ฝากระป๋อง  หรือ เช็คหลอดไฟท้าย จนถึงกล่องเซ็นต์เซอร์ที่ติดกับไฟท้าย

ลองดูก่อนพี่ อาการนี้ถ้าไม่มีไรผิดพลาดมาก ก็แก้ปัญหาพื้นฐานตามที่ว่าก็หายครับพี่
"เพราะเจ้าตูดหมึกที่ทำให้ผมมีเพื่อนดีดีอยู่ทั่วประเทศ"
ต่อ : DME288 
Line ID : Dme288

• Newbie
  • *
1 อาการเครื่องสั่นเวลาใส่เกียร์ถอยหลังเป็นมาก่อนซ่อมฝาครับ
ส่วนลิ้นปีก EACV และตั้งวาล์วได้ทำไปแล้วครับ แต่ไม่หาย
(ผมเคยเปลี่ยนเกียร์แล้วครับ แต่ไม่หาย)
2 น้ำมันเบรค, สายไฟ, หลอดไฟ ปกติครับ แต่กล่อง sensor นี่
ไม่แน่ใจครับว่ามันติดตั้งอยู่ตรงไหนอ่ะครับ
 :65 :65 :65

• Newbie
  • *
2 ไฟสัญญาณประตูนี่หมายถึงประตูทุกบาน, ฝากระโปรงท้าย, ไฟ break lamp ด้วยนะครับ