Fri 19 Apr 2024 10:37:45

Author Topic: สอบถามเรื่องช่วงล่างหน่อยครับ  (Read 7731 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline panupat

• Newbie
  • *
    • View Profile
พี่ๆ ครับผมพึ่งเริ่มเล่นรถครับ ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ
1. พอดีว่าล้อหน้าด้านขวามันค่อนๆ มาทางด้านหลัง ถ้าเราดึงหนวดกุ้งให้ล้อมันเลื่อนมาอยู่ตรง center แล้วอาการรถศูนย์มันจะเสียไหมครับ ถ้าศูนย์มันเสีย จะแก้ได้ไหมครับ
2. จะสอบถามอีกเรื่องคือ เวลาผมขับไปแล้วเยียบฝาท่อที่มันเป็นตะแกลงเหล็กอ่ะครับ อาการรถมันเหมือนสบัด ๆ ไม่รู้ว่ามันจะแก้ยังไงอะครับ ถ้าเราเปลี่ยนโช้คกับสปริงมันจะหายไหมครับ พอดีแต่ก่อนใช้แก๊สด้วยครับ แต่เดี๋ยวนี้ใช้น้ำมันอย่างเดียว แต่ระบบแก๊สยังอยู่ แต่ก่อนที่เติมแก๊สยังไม่พบอาการนะครับ แต่เดี๋ยวนี้ใช้น้ำมันอย่างเดียว ไม่รู้ว่ามันจะเกี่ยวกันไหมครับ อยากลองถามดูก่อนเผื่อจะได้ไม่เสียเงินมาแก้ผิดที่ครับ
ขอบคุณครับ พี่ๆ

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
เอาที่ละข้อนะครับ

อาการล้อหน้าถอยมาด้านหลัง  สามารถปรับตั้งที่หนวดกุ้งได้ครับ (อันนี้เรียกว่ามุมคาสเตอร์ Caster) ร้านตั้งศูนย์เก่งๆจะตั้งให้ครับ
บางร้านไม่เก่ง เขาไม่กล้าแตะต้องครับ ทั้งๆที่จริงไม่มีอะไรยาก และร้านที่เก่งบางร้านหากเกลียวไม่พออาจมีการรองแผ่นชิมเพื่อช่วยดันครับ
แต่แน่นอนเมื่อมุมคาสเตอร์เพี้ยน มุมอื่นๆจะขยับตามหมดครับ ต้องต้องศูนย์อยู่ดี
(ปกติถ้ายางหนวดกุ้งไม่แตก ไม่มีการชนจนคานหน้าขยับมา ปีกนกล่างคดมา มันจะปรับได้มุมที่พอดีครับ)

อาการสะบัดอาจมาจากมุมคาสเตอร์ หรือชิ้นส่วนต่างๆของช่วงล่างสึกหรอก็ได้ครับ หากไม่ได้เช็คนานแล้วเช็คสักหน่อยนะครับ
ช่วงล่างปกติควรตรวจเช็คที่ทุกๆ 2-3 หมื่นโลนะครับ  หรือเมื่อมีอาการ เพราะบางทีไปตกหลุมมาแรงๆ

อาการใช้แก๊สน้ำมันไม่เกี่ยวกันนะครับ
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079
The following users thanked this post: tong1234

• Newbie
  • *
 :65เอาที่ละข้อนะครับ

อาการล้อหน้าถอยมาด้านหลัง  สามารถปรับตั้งที่หนวดกุ้งได้ครับ (อันนี้เรียกว่ามุมคาสเตอร์ Caster) ร้านตั้งศูนย์เก่งๆจะตั้งให้ครับ
บางร้านไม่เก่ง เขาไม่กล้าแตะต้องครับ ทั้งๆที่จริงไม่มีอะไรยาก และร้านที่เก่งบางร้านหากเกลียวไม่พออาจมีการรองแผ่นชิมเพื่อช่วยดันครับ
แต่แน่นอนเมื่อมุมคาสเตอร์เพี้ยน มุมอื่นๆจะขยับตามหมดครับ ต้องต้องศูนย์อยู่ดี
(ปกติถ้ายางหนวดกุ้งไม่แตก ไม่มีการชนจนคานหน้าขยับมา ปีกนกล่างคดมา มันจะปรับได้มุมที่พอดีครับ)

อาการสะบัดอาจมาจากมุมคาสเตอร์ หรือชิ้นส่วนต่างๆของช่วงล่างสึกหรอก็ได้ครับ หากไม่ได้เช็คนานแล้วเช็คสักหน่อยนะครับ
ช่วงล่างปกติควรตรวจเช็คที่ทุกๆ 2-3 หมื่นโลนะครับ  หรือเมื่อมีอาการ เพราะบางทีไปตกหลุมมาแรงๆ

อาการใช้แก๊สน้ำมันไม่เกี่ยวกันนะครับ
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079

ขอบคุณครับ
ช่วงล่างก็พึ่งไปเช็คมาครับ พวกบุชต่างๆ ปีกนก ยังแน่นครับ
ไม่รู้ว่ามันเป็นที่ตรงไหน ท้อเลยครับ

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
หาร้านตั้งศูนย์ดีๆ หากสะดวกแถวรามอินทรา ไปส. ประเสริฐ
รามอินทราขาเข้า ก่อนถึงเลียบด่วน ใกล้ปั๊มคาลเท็กซ์ ช่างยาครัย
DME 079
The following users thanked this post: tong1234

• Newbie
  • *
หาร้านตั้งศูนย์ดีๆ หากสะดวกแถวรามอินทรา ไปส. ประเสริฐ
รามอินทราขาเข้า ก่อนถึงเลียบด่วน ใกล้ปั๊มคาลเท็กซ์ ช่างยาครัย

ขอยคุณครับ

Offline energy

• Newbie
  • *
  • I love Accord CB3
ข้อแรกตั้งศูนย์ครับ
อาการสะบัดทีาผมเคยเจอนะครับ 
1  โช้คเสีย
2  พวกบุชเหล็กกันโคลงหลวม
3  สดๆร้อนๆ ลูกหมากปลายแรค
DME No.116  จ่าล้น  line terdsaha.s2
Accord 90
f22B Vtec at  intake+gas mixer
touring setting tune up
เน้นเดินทางไกล แอรเย็น เพลง เพราะ ฝนตกไม่เปียก