Sat 20 Apr 2024 00:00:05

Author Topic: สอบถามเรื่องเปลี่ยนเครื่องครับ  (Read 5448 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline num_airport

• Newbie
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับมือใหม่มากๆไม่รู้เรื่องเท่าไหร่(ไม่รู้จะโพสถูกหรือเปล่า)
ผมให้ accord ปี 93 หัวฉีด (ยังไม่รู้รุ่นเครื่องอะไรเลยครับ) วิ่งมาเกือบสามแสนละครับ
มีปัญหาอยากถามเกี่ยวกับ
1 ความร้อนขึ้น เลยเปลี่ยนปั้ม ถอดวาล์วน้ำ เปลี่ยนหม้อน้ำ พัดลม พอทำแล้วแรกๆก็หาย พอใช้ได้สักพักเวลารถติดมากๆความร้อนเริ่มขึ้นอีก เคยให้ช่างถอดถอดหัวเทียนมาดูเขาบอกประเก็นรั่วอะไรประมาณนี้ จำไม่ได้เลยเปลี่ยนหัวเทียนไปสี่หัว ตั้ง พันนึง ตอนนี้กินแก็สมากเหมือนกัน
2 เกียร์ 4 5 เวลาขับจับที่คันเกีย มันสั่นๆ เคยเข้าเกียร์ห้าวิ่นไปสักระยะพอรถฉลอตัวลงมา เกียร์เด้งออก มาที่เกีร์ยว่าง(เป็นครั้งเดียว)
เลยอยากสอบถามว่าถ้าเปลียนเครื่องเป็น ออร์โต้ ควรใช้รุ่นไหนอย่างไรดี ราคาเท่าไหร่คับ ผลดี ผลเสีย เป็นอย่างไร (ตอนนี้ไม่ค่อยมีเงินอยากได้แบบประหยัดครับ)  ถ้าข้อมูลไม่ละเอียดต้องขอโทดด้วยนะครับ
« Last Edit: Thu 24 Sep 2015 19:13:50 by num_airport »

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
ฮีท เช็คพัดลมสองตัวทำงานปกติป่าว
หม้อน้ำและท่อน้ำตัน รั่ว ไหม ดูท่อน้ำเล็กๆหลังเครื่องด้วย อาจมีสนิมตะกรัน

ถ้าวางเครื่องก้อมีหลายตัวสามหมื่นถึงสามแสนคับ
F20a  f20b f22 f23 h22 ฝาดำ ฝาแดง h23ฝาฟ้า
k20 k24
แต่ทีนิยมมากก้อ h22aฝาดำ190ม้า เครื่องเกีย ค่าแรง 50000 บาท
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX

Offline Art_Rama2

• DME Moderator
  • *
  • Driving together CB3 Thailand
ตอนนี้ระบบหม้อน้ำ มีอาการน้ำขาดไหมครับ
ส่วนตอนความร้อนขึ้นจอดข้างทางดูครับ แล้วเปิดกระโปรงดูว่าถ้าปิดแอร์พัดลมยังหมุนทั้งสองตัวไหม ปกติจะหมุนคู่กันเสมอครับ

หากไม่หมุน ให้ลองเดินไปเปิดแอร์เพื่อให้คอมแอร์ทำงาน ถึงตอนนี้พัดลมควรจะหมุนคู่กันครับ

หากมีอาการครบตามที่ว่า พวกเซ็นเซอร์วัดน้ำตรงวาล์วน้ำ ที่มีสายสองเส้น น่าจะเสียครับ มันไม่สั่งตอนน้ำร้อนครับ หรืออาจจะสั่งแต่ช้าเกิน

:151 เรื่องเกียร์อาการที่ว่าหากสายเกียร์ไม่หย่อน เกียร์เข้าสุดแล้วเด้งเอง ต้องผ่าเกียร์ครับ
หากไม่มีงบ ทนขับได้ก้ใช้ไปก่อนครับ  ยกเกียร์ลงมาอย่างเดียวไม่รวมค่าผ่าเกียร์ ค่าแรงก็พันกว่าบาทแล้วครับ

หากจะวางเครื่องขอดูที่งบประมาณก่อนดีกว่าครับ แล้วก้ดูว่าชอบใช้งานสไตล์ไหนครับ

ค่อยๆคิดนะครับ จะได้ไม่เสียเงินฟรีหลายรอบ :138
เพื่อนเรียกผมว่า...อาท รถเหลืองครับ
DME 079