Mon 29 Apr 2024 02:26:18

Author Topic: มีปัญหาครับไฟบอกตำแหน่งเกียร์เพี้ยนส่งผลให้การเร่งเครื่องอืด  (Read 10850 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MAX PHUKET

• Newbie
  • *
    • View Profile
อาการนี้เพิ่งจะเป็น....รถผม AUTO F22B ปกติไฟบอกตำแหน่งเกียร์จะติดตรงตำแหน่งเกียร์ที่เข้าอยู่ และติดชัดเจน แต่ของผมเข้าเกียร์ที่ N แต่ไฟติดทั้ง N และ D4 แต่ติดจางเท่ากันทั้งสองตำแหน่งไม่ชัดเจนเท่าปกติ และพอเข้าเกียร์ที่ D4 ไฟติดทั้ง N และ D4 และติดจางเท่ากันทั้งสองตำแหน่งเหมือนกับตอนที่เข้าเกียร์ N ส่วนเกียร์ P,R,D1,D2,D3 ไฟติดตรงตำแหน่งและชัดเจนปกติ  แต่ปัญหาที่ต่อเนื่องมาคือ เข้าเกียร์ D4 รถขับได้วิ่งได้ แต่มันจะอืดๆ เวลาออกตัวไม่พุ่ง เวลาขับไปแล้วคิ๊กดาวน์รถไม่พุ่งเหมือนปกติ และมีบางทีอยู่ดีๆ ระหว่างขับอยู่ไฟ D4 ก็ติดชัดเจนเหมือนปกติและอาการรถก็ปกติกดคันเร่งก็พุ่งเหมือนเดิม สิ่งที่อยากจะถามคือ
         1.อาการนี้สาเหตุคืออะไร 
         2.การทำงานของไฟบอกตำแหน่งเกียร์ไล่เลียงอย่างไร เริ่มจากเกียร์แล้วไปไหน

Offline Eclipse

• Jr. Member
  • **
อาการนี้เพิ่งจะเป็น....รถผม AUTO F22B ปกติไฟบอกตำแหน่งเกียร์จะติดตรงตำแหน่งเกียร์ที่เข้าอยู่ และติดชัดเจน แต่ของผมเข้าเกียร์ที่ N แต่ไฟติดทั้ง N และ D4 แต่ติดจางเท่ากันทั้งสองตำแหน่งไม่ชัดเจนเท่าปกติ และพอเข้าเกียร์ที่ D4 ไฟติดทั้ง N และ D4 และติดจางเท่ากันทั้งสองตำแหน่งเหมือนกับตอนที่เข้าเกียร์ N ส่วนเกียร์ P,R,D1,D2,D3 ไฟติดตรงตำแหน่งและชัดเจนปกติ  แต่ปัญหาที่ต่อเนื่องมาคือ เข้าเกียร์ D4 รถขับได้วิ่งได้ แต่มันจะอืดๆ เวลาออกตัวไม่พุ่ง เวลาขับไปแล้วคิ๊กดาวน์รถไม่พุ่งเหมือนปกติ และมีบางทีอยู่ดีๆ ระหว่างขับอยู่ไฟ D4 ก็ติดชัดเจนเหมือนปกติและอาการรถก็ปกติกดคันเร่งก็พุ่งเหมือนเดิม สิ่งที่อยากจะถามคือ
         2.การทำงานของไฟบอกตำแหน่งเกียร์ไล่เลียงอย่างไร เริ่มจากเกียร์แล้วไปไหน
เช็คสายโยงเกียร์ / คันเกียร์ / เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เริ่มจากส่วนที่เกี่ยวข้องก่อนน่าจะง่ายสุด
DME.216 Kiwe

• Newbie
  • *
เช็คสายโยงเกียร์ / คันเกียร์ / เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เริ่มจากส่วนที่เกี่ยวข้องก่อนน่าจะง่ายสุด
น้ำมันเกียร์เปลี่ยนแล้ว ถ้าจะเช็คสายโยงเกียร์จะต้องเปิดส่วนไหนมีวิธีทำอย่างไรครับ ขอบคุณ
และผมต้องการรู้ว่าการทำงานของไฟบอกเกียร์ ส่วนที่ทำให้ไฟครบวงจรในแต่ละตำแหน่งที่เราดันคันเกียร์ไปมันอยู่ตรงไหนเพื่อจะดูว่ามันตรงตำแหน่งกันหรือเปล่า

Offline eak0062

• Full Member
  • Fb อู่: https://www.facebook.com/kong.wipas
    • https://www.facebook.com/kong.wipas
Facebook อู่ ---> *Link Removed* <---

• Newbie
  • *
ก่อนเป็นไปทำอะไร ครับ
ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ รถวิ่งได้ปกติทุกอย่าง ไฟบอกเกียร์ติดปกติทุกตำแหน่ง
ระหว่างที่ขับอยู่ไฟบอกเกียร์ก็เพี้ยน แล้วก็เกิดปัญหาอย่างที่บอกไปทีแรกครับ
ถอดขั้วแบต เพื่อ set กล่องก็ไม่หาย  ตอนนี้ระหว่างที่ขับไฟบอกเกียร์บางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด แต่นานข้ามวันกว่าจะติด

Offline Eclipse

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ รถวิ่งได้ปกติทุกอย่าง ไฟบอกเกียร์ติดปกติทุกตำแหน่ง
ระหว่างที่ขับอยู่ไฟบอกเกียร์ก็เพี้ยน แล้วก็เกิดปัญหาอย่างที่บอกไปทีแรกครับ
ถอดขั้วแบต เพื่อ set กล่องก็ไม่หาย  ตอนนี้ระหว่างที่ขับไฟบอกเกียร์บางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด แต่นานข้ามวันกว่าจะติด
]
อยู่แถวไหนอะผมมีคันเกียร์เก่าให้ไปลองใช้ดู
DME.216 Kiwe

• Newbie
  • *
]
อยู่แถวไหนอะผมมีคันเกียร์เก่าให้ไปลองใช้ดู
ขอบคุณครับ ผมคนพระประแดง แต่ตอนนี้อยู่ภูเก็ตครับ

Offline eak0062

• Fb อู่: https://www.facebook.com/kong.wipas
    • https://www.facebook.com/kong.wipas
Facebook อู่ ---> *Link Removed* <---

• Newbie
  • *
เช็คกล่องเกียร์ หรือยัง
ขอบคุณครับที่เป็นห่วงกัน ตอนนี้รถเป็นปกติแล้วครับแต่ยังไม่กล้ายืนยันเพราะเพิ่งจะทำเสร็จเมื่อเย็น
พรุ่งนี้จะมายืนยันอีกทีว่าสมบูรณ์หรือไม่ และได้ทำอะไรไปบ้าง ขอเทสคืนนี้ก่อน ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
สิ่งที่ทำไป
1.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่  ทั้งที่ของเดิมวิ่งได้แค่ 5,000 โล
2.ถอดคันเกียร์มาทำความสะอาดทองแดง
3.ถอดโซลินอยด์มาทำความสะอาดทั้ง 2 ตัว
เสร็จรถวิ่งได้เป็นปกติทุกอย่าง เฮ !! ดีใจจัง แต่ แต่วิ่งเป็นปกติได้ 2 วันตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้ว และเป็นถาวรเลย ที่พูดแบบนี้เพราะตอนเก่า
ยังเป็นๆ หายๆ แต่ตอนนี้เป็นถาวรเลย เฮ !! กลุ่มใจต่อไป ไล่เลียงแล้วคิดว่าน่าจะเป็นที่โซลินอยด์ ตอนนี้เลยต้องตามหาโซลินอยด์ครับ ใครมี
ติดต่อมาได้นะครับ K.MAX  09-5995-6198

Offline รถเขียว_แต่นแต้น

ลองดูอย่างนี้ก่อน ลองไล่วิ่งที่ละเกียร์ดู ตั้งแต่เกียร์ d1-d4 ดู ที่ผมเคยเป็นแบบนี้นะ ปลั๊กโซลินอลย์มันไม่ดี เหมือนมันไม่มีความต่อเนื่องกัน ลองใช้พวกโซเนกทำความสะอาด และต้องใช้ลมเป่าให้แห้งดู ผมเป็นแบบนี้บ่อย และก็ทำแบบนี้ทุกครั้ง ถ้ายังไม่หาย มีให้ลอง มาลองได้ที่เขตประเวศครับ
ทำ ทำแล้ว ทำได้ ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

Offline black_dme

• DME Member
  • *
  • @rt DME278
ไล่ดูตามนี้ครับ
นมก. >> ถ่ายไปแล้ว
โซลินอยด์เกียร์
กล่องเกียร์
ถ้าไม่ไหวจริงยกทั้งลูกเกียร์กันบานปลาย
 :151
@rt_DME278
H22A accord AT IME303XXX
BBS RX series 17 Tire Yokohama dB
สนใจงานสิ่งพิมพ์เชิญทางนี้ ^-^

• Newbie
  • *
ลองดูอย่างนี้ก่อน ลองไล่วิ่งที่ละเกียร์ดู ตั้งแต่เกียร์ d1-d4 ดู ที่ผมเคยเป็นแบบนี้นะ ปลั๊กโซลินอลย์มันไม่ดี เหมือนมันไม่มีความต่อเนื่องกัน ลองใช้พวกโซเนกทำความสะอาด และต้องใช้ลมเป่าให้แห้งดู ผมเป็นแบบนี้บ่อย และก็ทำแบบนี้ทุกครั้ง ถ้ายังไม่หาย มีให้ลอง มาลองได้ที่เขตประเวศครับ
ลองทำดูแล้วครับ
ตอนนี้เป็นปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ แต่ก็จะ Test สักสองอาทิตย์ (เพราะครั้งก่อนหายได้สองวันแล้วกลับมาเป็นอีก) แล้วจะมารายงานผลครับ
ใช้ตาเพชรนี่มันตื่นเต้นดีนะ เวลาเราได้แก้ไขอาการรถจากการแนะนำของเพื่อนๆ ต้องคอยลุ้นว่าจะหายสนิทหรือไม่ มันเป็นความภูมิใจอย่างหนึ่งเพราะได้ทำเอง

• Newbie
  • *
ไล่ดูตามนี้ครับ
นมก. >> ถ่ายไปแล้ว
โซลินอยด์เกียร์
กล่องเกียร์
ถ้าไม่ไหวจริงยกทั้งลูกเกียร์กันบานปลาย
 :151
ขอบคุณครับที่เป็นห่วงกัน ตอนนี้อาการเป็นปกติแล้วครับ แต่ไม่กล้าการันตีว่า 100% ครับ อีกสองอาทิตย์มารายงานผลครับ