Thu 28 Mar 2024 21:42:16

Author Topic: รถวิ่งสะดุด มีวูบดับครับ  (Read 11210 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Turby

• Newbie
  • *
    • View Profile
รถ Accord 91 เครื่อง f22b เกียร์ธรรมดา ใช้แต่เบ็นซินครับ ยาวนิดนะครับ

อาการคือวิ่งสะดุด เกิดขึ้นทุกช่วงความเร็วครับไม่แน่นอน บางทีวิ่งอยู่ที่ 80-90km/h ก็กระตุก อาการกระตุกจะชัดขึ้นตอนออกตัวรถติดๆ อากาศร้อนๆ

หลังๆนี่พอ start ตอนเครื่องเย็นแล้วเหมือนรถจะดับครับ เมื่อวานวิ่งอยู่เส้นวิภาก็วูบดับไป start ใหม่เร่งออกไปหน่อยวูบดับอีก เลยจอดข้างทาง reset ecu แล้วประคองรถกลับบ้านตอนจอดรถได้กลิ่นเบ็นซินค่อนข้างแรง

เช็คปั๊มติ๊กแล้วน้ำมันมาดี ก่อนหน้านี้ที่เปลี่ยนไปแล้วมี หัวเทียน สายหัวเทียน คอลย์จานจ่าย กรองเบ็นซิน แต่อาการไม่หายไปแต่ดูเหมือนจะเป็นหนักขึ้น รอบเดินเบาขึ้นสูงเกือบ 1500

แสดงว่าเกาไม่ถูกจุด ตอนนี้ที่สงสัยคือตัว map sensor กับ TPS sensor ครับ อยากทราบว่าถ้าsensor 2ตัวนี้เสียจะมีอาการนี้ไหม

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ     

Offline sak123456

• Jr. Member
  • **

1.เช็คหัวฉีดดูว่า รั่วมั้ย
                2. วัดกำลังดูว่า วาล์วมีปัญหามั้ย
The following users thanked this post: Turby

Offline jaxx DevilRays

• Sr. Member
  • FOLLOW ME IF U CAN
 :83  เบนซินทำมะดา  หรือเบนซินโซฮอล์ 
หัวฉีดรั่ว หรือตันป่าว
กระเบนปีศาจ
H23a  MT 1993  LPG Mixer
Goodyear 215 45 17
ืkayaba new sr special
tuned by JAXX
The following users thanked this post: Turby

• Newbie
  • *
เติมเบ็นซินธรรมดาครับ ก่อนหน้านี้ไม่ได้นึกถึงหัวฉีดเรยครับ จะลองเช็คดูครับ ขอบคุณนะครับ :212
ว่าแต่map sensor กับ tps sensor เกี่ยวมั้ยครับ

Offline JeFF

• DME Administrator
  • *
เติมเบ็นซินธรรมดาครับ ก่อนหน้านี้ไม่ได้นึกถึงหัวฉีดเรยครับ จะลองเช็คดูครับ ขอบคุณนะครับ :212
ว่าแต่map sensor กับ tps sensor เกี่ยวมั้ยครับ

เกี่ยว
บางทีเซ็นเซอร์ไม่เป็นไรหรอก
แต่เป็นที่สายไฟบริเวณขั้วปลั๊ก
ต้องเอามิเตอร์มาจับความต่างศักดิ์หน้ากล่องที่ขาเซ็นเซอร์ตัวที่สงสัย
(ที่เคยเจอคือ TPS อาการคือไฟมาไม่นิ่ง เดี๋ยวโดดขึ้นโดดลงทั้งๆ ที่ไม่ได้สัมผัสคันเร่ง)

• Newbie
  • *
  :65 ขอบคุณมากครับ ลองไล่ดูในห้องเครื่อง พบเจอท่อน้ำมันเบ็นซินที่ต่อเข้ารางหัวฉีดรั่ว 2 เส้นเลยครับ
เปลี่ยนมาแล้วแต่ยังมีอาการอยู่ มาจากปลั๊กเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อจริงๆครับ เหมือนขั้วมันเสียไป1เส้นเพราะสนิมกิน
ลองฉีดsonaxแล้วไม่หายดีครับ ลองถามตามร้านอะไหล่ หาเจ้าปลั๊กนี่ไม่ได้เรยครับ ใครพอทราบมั้ยว่าหาได้ที่ไหนครับ

Offline pat430026

• **
  :65 ขอบคุณมากครับ ลองไล่ดูในห้องเครื่อง พบเจอท่อน้ำมันเบ็นซินที่ต่อเข้ารางหัวฉีดรั่ว 2 เส้นเลยครับ
เปลี่ยนมาแล้วแต่ยังมีอาการอยู่ มาจากปลั๊กเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อจริงๆครับ เหมือนขั้วมันเสียไป1เส้นเพราะสนิมกิน
ลองฉีดsonaxแล้วไม่หายดีครับ ลองถามตามร้านอะไหล่ หาเจ้าปลั๊กนี่ไม่ได้เรยครับ ใครพอทราบมั้ยว่าหาได้ที่ไหนครับ

ปลั๊ก TPS ใช่มัย เดี๋ยวลองหาดู

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ตัวกลมๆ 3รู แบบในรูปครับ  :93

• **
ขอบคุณครับ ตัวกลมๆ 3รู แบบในรูปครับ  :93
  เจอแล้วครับ 1 ตัว ID Line phat5557 ถ้าได้แล้วก็ OK ครับ
« Last Edit: Mon 06 Jul 2015 11:12:41 by pat430026 »

• Newbie
  • *
  เจอแล้วครับ 1 ตัว ID Line phat5557 ถ้าได้แล้วก็ OK ครับ

:65 ขอบคุณมากครับ ผมได้ลองเปลี่ยนปลั๊กดูแล้วครับ สะดุดเบากว่าเดิมแต่ยังไม่หายครับ ตอนที่มีอาการรู้สึกรถกำลังตก
จะลองหาตัวเซนเซอร์เปลี่ยนดูครับ

• **

:65 ขอบคุณมากครับ ผมได้ลองเปลี่ยนปลั๊กดูแล้วครับ สะดุดเบากว่าเดิมแต่ยังไม่หายครับ ตอนที่มีอาการรู้สึกรถกำลังตก
จะลองหาตัวเซนเซอร์เปลี่ยนดูครับ
ครับ ถ้าเป็นตัวTPS ผมมีนะครับ

• Newbie
  • *

ครับ ถ้าเป็นตัวTPS ผมมีนะครับ

วันนี้ได้เอาสเปรย์ที่ใช้ทำความสะอาดแผงวงจรมาฉีดตามหน้าสัมผัสของmap, TPS sensor และขั้วปลั๊ก ฉีดลงไปในรูบนลิ้นปีกผีเสื้อที่เสียบmap sensor(สังเกตเห็นคราบดำอยู่ข้างในเลยเอาสำลีแคะหูแยงลงไป) รู้สึกเหมือนจะดีขึ้น จะลองวิ่งดูอาการสักพัก
ขอบคุณมากครับ  :212

Offline Sunti_m

• Newbie
  • *
อยากให้ดูที่จานจ่ายครับ  :142

• Newbie
  • *
อาการสะดุดแก้ได้แล้วครับ เป็นที่ปลั๊กของเซ็นเซอร์ตรงลิ้นปีกผีเสื้อทั้งสองตัว(MAP, TPS) มันกรอบและหลวม
ส่วนอาการวูบๆน่าจะมาจากไดชาร์จใกล้ลาโลก วัดvolt ได้แค่ 10-11

ขอบคุณทุกท่านครับ   :212