Wed 24 Apr 2024 20:06:20

Author Topic: ผมมือใหม่ครับ มีคำถามมากมาย รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ  (Read 8307 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline achaff

• Newbie
  • *
    • View Profile
อยากรบกวนถามพี่ๆทุกท่านครับ ผมเพิ่งรู้จักบอร์ดคลับนี้ได้ไม่นาน เห็นหลายๆท่านในบอร์ดใช้คำว่า

"ท้ายสั้น" กับ "ท้ายยาว"

ก็เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับ มีจุดสังเกตุตรงไหน แล้วพวกอะไหล่จะใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ พอดีตอนนี้ผมกับคุณพ่อกำลังปลุกปั้นอยู่ครับ อยู่ในขั้นตอนขัดก่อนทำสีแล้ว แต่ต้องหาอะไหล่ใหม่หลายอย่าง [กระจกหน้า , กระจกหลัง , กันชนหน้า , ลิ้นหน้า และอื่นๆจิปาถะครับ]

ขอบคุณพื้นที่ดีๆด้วยครับ  :65

Offline Rasarugse

• DME Member
  • *
อยากรบกวนถามพี่ๆทุกท่านครับ ผมเพิ่งรู้จักบอร์ดคลับนี้ได้ไม่นาน เห็นหลายๆท่านในบอร์ดใช้คำว่า

"ท้ายสั้น" กับ "ท้ายยาว"

ก็เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไงครับ มีจุดสังเกตุตรงไหน แล้วพวกอะไหล่จะใช้ด้วยกันได้หรือเปล่าครับ พอดีตอนนี้ผมกับคุณพ่อกำลังปลุกปั้นอยู่ครับ อยู่ในขั้นตอนขัดก่อนทำสีแล้ว แต่ต้องหาอะไหล่ใหม่หลายอย่าง [กระจกหน้า , กระจกหลัง , กันชนหน้า , ลิ้นหน้า และอื่นๆจิปาถะครับ]

ขอบคุณพื้นที่ดีๆด้วยครับ  :65

จากรูปนะครับคันสีน้ำเงินคือท้ายสั้น สีขาวคือท้ายยาว จุดแตกต่างจะเป็นไฟหน้า กระจังหน้า กันชนหน้า ไฟท้าย ฝากระโปรงท้าย กันชนท้าย คิ้วกันกระแทกที่ประตู อะไหล่ในส่วนบอดี้ที่กล่าวมาอันที่จริงจะตอบแบบกำปั้นทุบดินว่าใช้ด้วยกันสลับไปมาหรือใช้ร่วมกันได้มั้ย? ก็ได้นะครับแต่อาจไม่ลงตัวเท่าไรนักมันจะมีจุดแตกต่างกันตามรูปอาจจะขาดๆเกินๆต้องดัดแปลงเล็กน้อย และนอกเหนือจากที่กล่าวมาข้างต้นใช้ด้วยกันได้หมด รวมถึงอะไหล่เครื่อง ช่วงล่าง ภายในก็ใช้ด้วยกันได้ทั้งหมดเหมือนกันครับ

*Link Removed*
Oak DME.439

Offline Kanchai

• DME Member
  • *
รวบแบบง่ายๆนะครับ
Honda accord ตาเพชร ออกมาจำหน่ายในปี 1990 - 1993 (ภายใต้ระหัส CB3)
รุ่นปี 1990 - 1991 ไฟท้ายจะยาว ทับทิมยาวติดกันไปจนถึงป้ายทะเบียน ไฟเลี้ยวจะอยู่ด้านบนไฟท้าย จึงเรียกกันว่าไฟท้ายยาว
รุ่นปี 1992 - 1993 เป็นรุ่นไมเนอร์เชน โดยการปรับรูปลักษ์ให้ดูสปอร์ตขึ้น ไฟหน้า หลัง กันชนหน้า ประตู รวมไปถึงไฟท้ายจึงไม่เหมือนกัน
                       โดยไฟท้ายจะสั้น ทับทิมจะสั้นกว่าและไฟเลี้ยวจะอยู่ด้านล่าง เรียกว่าท้ายสั้น
อะไหล่บอดี้ เครื่อง ช่วงล่าง เบาะ ภายใน ส่วนใหญ่ใช้แทนกันได้
ยกเว้นที่ไม่ได้มี กันชนหน้า หลัง ไฟหน้า ไฟท้าย ทับทิม ประตู คิ้ว รวมไปถึงของแต่งบางอย่าง ที่เกี่ยวข้องจะใส่กันไม่ได้

คร่าวๆนะครับ
Kanchai dme 162
T. 086-9064870
Line id: kanchai76
มีเงินเป็นพันล้าน ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

Offline achaff

• Newbie
  • *
อ่อ กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับผม ตอนนี้กำลังตามหากันชนหน้าอยู่ครับ TT ของแท้หายากมาก

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :65  :138