Q & A > Do It Yourself

น้ำมันซึมใต้จานจ่าย

(1/3) > >>

ตูดหมึก™:
ด้วยความที่ไม่ชอบเห็นอะไร แฉะๆ เลอะเทอะ  :142 ความคันจึงทำให้ต้องค้นหา

เรามาแก้ไขคราบน้ำมันที่เฉอะแฉะใต้จานจ่ายกันครับ

1. อะไหล่ 3 ชิ้น
          -  ซีลฝาครอบกะลา

-  โอริงแกนจานจ่าย

-  ซีลแกนจานจ่าย (ตัวใน)

-  ไดอะแกรมกันลืม ตามแบบฉบับของชายชราแบบผม

2. ขั้นตอนการรื้อจานจ่าย

ไล่ถอดน๊อตทุกตัวแต่ไม่ถอดสายไป(กลัวเสียบกลับผิด) เคล็ดลับน๊อตตัวไหนขันยากอย่าฝืน ให้ใช้ด้ามไขควงเคาะๆ ลงไปที่หัวน๊อตนั้นมันจะคลายง่ายขึ้นเพราะมันเป็นแหวนสปริง

เจอแล้วซีลเจ้าปัญหา เสื่อมสภาพแข็งโป๊ก  แงะออกมาเลยครับ แล้วจัดของใหม่เข้าไปแทนที่อย่าใส่กลับด้านหละ
  เวลาใส่ของใหม่ให้วางซีลตรงๆ แล้วเอาลูกบล๊อกขนาดเล็กกว่าหรือเท่ากัน ตอกลงไปตรงๆ แล้วค่อยๆ ตอกไล่ๆ รอบๆ ให้สนิท

จากนั้นประกอบกับคืนเลยครับ
ใส่โอริงแกนจานจ่ายตัวใหม่

ใส่ซีลฝาครอบกะลาตัวใหม่

ไหนๆก็รื้อมาแล้ว หากระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดๆ ขี้ไคลซ่ะหน่อย

ทากาวปะเกนบางๆรอบๆหน้าแปลนซะหน่อยนะครับ กันเหนียว

ตอนเสียบเข้าไปไม่ต้องกลัวผิดนะครับบ่าทั้ง 2 ฝั่งจะไม่เท่ากัน ถ้าเสียบผิดจานจ่ายจะไม่สามารถสนิทได้แน่นอน ถ้าผิดก็เอาออกมาเล็งใหม่ให้ตรงร่องบ่า เสร็จก็ยึดน๊อต ลองเครื่องได้เลยครับ

Art_Rama2:
 :136 สุดยอดทหารมือหนึ่ง

anuwat:
 :77

ตูดหมึก™:

--- Quote from: Art_Rama2 on Mon 09 Feb 2015 09:11:21 --- :136 สุดยอดทหารมือหนึ่ง

--- End quote ---

ได้อาจารย์ดีแบบอาท บวกกับงบน้อย เลยต้องลงทุนทำเองเพื่อลดค่าแรง  :137 :137

--- Quote from: anuwat on Mon 09 Feb 2015 11:20:00 --- :77

--- End quote ---

ว่างๆจะไปขอความรู้เรื่องถอดปั้มเบรคจากพี่วัฒน์นะครับ  :212 :212

ariyaki:
เด๋วถ้ามีโอกาสจะไปร่ำเรียนวิชากะพี่ต่อมั่ง  :51

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version