Mon 06 May 2024 06:36:38

Author Topic: ขับมาแล้วจอดสักพักกับมาสตาร์ทไม่ติด แต่ทิ้งไว้สักชั่วโมงสตาร์ทติด เป็นบางครั้ง  (Read 10519 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mon1479

• Newbie
  • *
    • View Profile
ตาเพรช ท้ายสั้น เครื่องเดิมคาร์บู วางเครื่อง F22B Vtec แก้สมิกเซอร์

อาการคือ สตาร์ทไม่ติด ไดร์สตาร์ทไม่หมุน เสียงตอนสตาร์ทเหมือนกับตอนเลือนคันเกียร์ไว้ที่ D4 แล้วหมุนกุญแจ เสียงดัง กิ้กๆ

ต้องรอให้เครื่องเย็นสักชั่วโมงจึงสตาร์ทติด ปีนี้เจอมา 4 ครั้งแล้ว ล่าสุดเมื่อวันพุธที่ผ่านมา

ไดร์สตาร์ท เคยเปลี่ยนพร้อมเกียร์มาประมาณ ปีครึ่ง จึงไม่แน่ใจว่าเสียหรือเปล่า ช่างบอกว่าไม่น่าเสีย

เมนรีเลย์ ไม่มีใต้คอพวงมาลัย แต่อยู่ใต้พรมด้านผู้โดยสาร  ช่างบอกไม่น่าเสีย  แต่ผมก็ให้เปลี่ยนเมื่อเดือนที่แล้ว

พยายามถามช่างว่าต้องทำยังไงบ้าง ก็บอกว่าอาการไม่ชัด ต้องรอให้เสียหนักๆ แล้วค่อยมาดูกัน  :210 :210

จึงขอรบกวนสอบถามว่าพอจะมีพี่ๆเพื่อนๆ เคยเป็นแบบนี้บ้างมั้ยครับ และควรแก้ไขอย่างไรดี

Offline Kanchai

• DME Member
  • *
ตอนไม่ติดลองลงไปหาอะไรเคาะไดสตาทดูนะครับ อาการคล้ายๆไดสตาทถ่านหมด ร้อนไม่จับ

ถ้าเมนรีเลย์ ok
Kanchai dme 162
T. 086-9064870
Line id: kanchai76
มีเงินเป็นพันล้าน ก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับพี่ก้าน เด๋วลองดู ถ้าเป็นที่ไดรเด๋วผมเอาอีกตัวมาลองเปลี่ยนดูเลย ไม่อยากเจออีก ขอบคุณครับ

Offline Chalit

• Jr. Member
  • **
  • ตาเพชรคู่ใจไปไหนไปกัน
อาการเดียวกันครับ บิดสตาร์ทแล้วเหมือนไดไม่มีแรง บางทีก็เงียบไปเลยมีแต่เสียงดังแป้กๆๆๆแถวๆกล่องฟิวข้างคันเร่ง อาการนี้นานๆเป็นทีนึงผมทดลองเปลี่ยนแบต,เปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทมาแล้วก็ไม่หาย สุดท้ายตอนเกิดอาการนึกสงสัยว่ากราวด์ไม่พอรึป่าวเลยทดลองเอาสายพ่วงแบตคีบขั้วลบที่แบตเตอรี่แล้วไปคีบที่เครื่องยนต์แถวๆไดสตาร์ทนั่นแหละ สตาร์ทชึ่งทีเดียวติดเลย ถ้าหากมีอาการอีกลองทำดูนะครับอาจเป็นที่สายกราวด์ก็ได้ตอนนี้ผมแก้ไขแล้วยังไม่เจออาการแบบนี้อีกเลยหากมีอาการอีกจะมาแจ้งอีกทีครับลองดูครับ  :151
ท้ายสั้น 92/f22b AT/mixer lpg./line id. chalit_cb3

• Newbie
  • *
อาการเดียวกันครับ บิดสตาร์ทแล้วเหมือนไดไม่มีแรง บางทีก็เงียบไปเลยมีแต่เสียงดังแป้กๆๆๆแถวๆกล่องฟิวข้างคันเร่ง อาการนี้นานๆเป็นทีนึงผมทดลองเปลี่ยนแบต,เปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทมาแล้วก็ไม่หาย สุดท้ายตอนเกิดอาการนึกสงสัยว่ากราวด์ไม่พอรึป่าวเลยทดลองเอาสายพ่วงแบตคีบขั้วลบที่แบตเตอรี่แล้วไปคีบที่เครื่องยนต์แถวๆไดสตาร์ทนั่นแหละ สตาร์ทชึ่งทีเดียวติดเลย ถ้าหากมีอาการอีกลองทำดูนะครับอาจเป็นที่สายกราวด์ก็ได้ตอนนี้ผมแก้ไขแล้วยังไม่เจออาการแบบนี้อีกเลยหากมีอาการอีกจะมาแจ้งอีกทีครับลองดูครับ  :151
ขอบคุณครับ

Offline eak0062

• Full Member
  • Fb อู่: https://www.facebook.com/kong.wipas
    • https://www.facebook.com/kong.wipas
Facebook อู่ ---> *Link Removed* <---

• Newbie
  • *
ใส่รีเลย์ สตาร์ท ยัง
ยังไม่ใส่ครับครับพี่   ตอนนี้ยังไม่ได้แก้อะไรเพิ่มหลังจากถามไปแล้วยังไม่เจออาการ

• Newbie
  • *
ตอนไม่ติดลองลงไปหาอะไรเคาะไดสตาทดูนะครับ อาการคล้ายๆไดสตาทถ่านหมด ร้อนไม่จับ

ถ้าเมนรีเลย์ ok
;วันนี้เจออาการอีกครั้ง ลองสตาร์ทหลายครั้งไม่ติด จึงเอาไขควงไปเคาะที่ตัวไดสตาร์ท แล้วกลับมาสตาร์ทอีกทีก็ติดเลย เด๋วจะเข้าร้านไปซ่อมได ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่พี่ก้าน น่าจะแค่เปลี่ยนแปรงถ่าน